UNICEF na shirin yiwa yara miliyan ɗaya rejista a Bauchi

Kashi 38.3 cikin 100 na yara ‘yan ƙasa da shekaru biyar a jihar Bauchi ne aka yi musu rejista a shekarar 2021. Dr Tushar Rane, shugaban ofishin filin na UNICEF Bauchi ne ya bayyana hakan a Bauchi ranar Asabar.

Ya ce a farkon wani taron tsare-tsare na kwanaki biyu, ofishin na shirin yi wa yara ‘yan ƙasa da shekara biyar rejistar haihuwa 1,080,984 a jihar a shekarar 2023. Ya bayyana cewa rijistar haihuwa wani muhimmin kayan aiki ne na kare haƙƙin yara; don tsarawa da inganta ci gaba da zama ɗan ƙasa.

“A bisa ga rahoton 2021, wato ‘Multiple Indicator Cluster Survey’, rejistar haihuwar yara ‘yan ƙasa da shekaru biyar ya kai kashi 38.3 cikin 100 a jihar Bauchi.

KU KUMA KARANTA: Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi maraba da sakin yara 21 da aka yi garkuwa da su

“A shekarar 2022, an gudanar da wani nazari na haɗin gwiwa na UNICEF da gwamnati, kuma an gano jihar Bauchi na ɗaya daga cikin waɗanda suka fi yin ƙasa a gwiwa wajen yin rejistar haihuwa,” in ji shi.

A nasa jawabin, Mista Matthew Temidayo, daraktan sashen rejistar farar hula da ƙididdiga mai mahimmanci na hukumar ƙididdiga ta ƙasa (NPC), ya ce za a gudanar da ƙidayar na shekarar 2023 a ƙananan hukumomi 20 na jihar Bauchi.

Ya ce hukumar ta NPC za ta haɗa masu aikin sa kai a matakin unguwanni domin gudanar da rijistar haihuwar yara ‘yan ƙasa da shekaru biyar a shekarar 2023. Ya ƙara da cewa, za a gudanar da ƙidayar ne tare da haɗin gwiwar hukumar NYSC, gwamnatin jihar Bauchi da kuma ƙungiyar ƙananan hukumomin Najeriya.

Temidayo ya kuma ce NPC za ta gudanar da irin wannan atisayen a jihohi 22 masu ƙaramin ƙarfi a faɗin ƙasar nan. “Za a fara atisayen ne a ranar 20 ga Maris kuma za a gudanar da shi a matakai biyu. “

Ƙananan hukumomi goma ne za su shiga kashi na farko wanda zai ɗauki tsawon kwanaki 15, yayin da za a gudanar da kashi na biyu na ƙananan hukumomi 10 nan da kwanaki 15 masu zuwa.

“Za a fitar da masu ba da agaji daga gundumomi don samun amincewar mazauna garin da kuma bin ƙa’idojin motsa jiki kyauta,” in ji shi. Shima da yake jawabi a wajen taron, Ali Babayo, babban sakatare na ma’aikatar lafiya ta jihar Bauchi, ya nanata ƙudirin gwamnatin jihar na inganta harkokin kiwon lafiya.

Ya yabawa UNICEF da sauran masu ruwa da tsaki kan tallafawa ayyukan da suka shafi rijistar haihuwa da sauran shirye-shiryen kiwon lafiya.


Comments

2 responses to “UNICEF na shirin yiwa yara miliyan ɗaya rejista a Bauchi”

  1. […] KU KUMA KARANTA: UNICEF na shirin yiwa yara miliyan ɗaya rejista a Bauchi […]

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *