Connect with us

Labarai

UNICEF na shirin yiwa yara miliyan ɗaya rejista a Bauchi

Published

on

Kashi 38.3 cikin 100 na yara ‘yan ƙasa da shekaru biyar a jihar Bauchi ne aka yi musu rejista a shekarar 2021. Dr Tushar Rane, shugaban ofishin filin na UNICEF Bauchi ne ya bayyana hakan a Bauchi ranar Asabar.

Ya ce a farkon wani taron tsare-tsare na kwanaki biyu, ofishin na shirin yi wa yara ‘yan ƙasa da shekara biyar rejistar haihuwa 1,080,984 a jihar a shekarar 2023. Ya bayyana cewa rijistar haihuwa wani muhimmin kayan aiki ne na kare haƙƙin yara; don tsarawa da inganta ci gaba da zama ɗan ƙasa.

“A bisa ga rahoton 2021, wato ‘Multiple Indicator Cluster Survey’, rejistar haihuwar yara ‘yan ƙasa da shekaru biyar ya kai kashi 38.3 cikin 100 a jihar Bauchi.

KU KUMA KARANTA: Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi maraba da sakin yara 21 da aka yi garkuwa da su

“A shekarar 2022, an gudanar da wani nazari na haɗin gwiwa na UNICEF da gwamnati, kuma an gano jihar Bauchi na ɗaya daga cikin waɗanda suka fi yin ƙasa a gwiwa wajen yin rejistar haihuwa,” in ji shi.

A nasa jawabin, Mista Matthew Temidayo, daraktan sashen rejistar farar hula da ƙididdiga mai mahimmanci na hukumar ƙididdiga ta ƙasa (NPC), ya ce za a gudanar da ƙidayar na shekarar 2023 a ƙananan hukumomi 20 na jihar Bauchi.

Ya ce hukumar ta NPC za ta haɗa masu aikin sa kai a matakin unguwanni domin gudanar da rijistar haihuwar yara ‘yan ƙasa da shekaru biyar a shekarar 2023. Ya ƙara da cewa, za a gudanar da ƙidayar ne tare da haɗin gwiwar hukumar NYSC, gwamnatin jihar Bauchi da kuma ƙungiyar ƙananan hukumomin Najeriya.

Temidayo ya kuma ce NPC za ta gudanar da irin wannan atisayen a jihohi 22 masu ƙaramin ƙarfi a faɗin ƙasar nan. “Za a fara atisayen ne a ranar 20 ga Maris kuma za a gudanar da shi a matakai biyu. “

Ƙananan hukumomi goma ne za su shiga kashi na farko wanda zai ɗauki tsawon kwanaki 15, yayin da za a gudanar da kashi na biyu na ƙananan hukumomi 10 nan da kwanaki 15 masu zuwa.

“Za a fitar da masu ba da agaji daga gundumomi don samun amincewar mazauna garin da kuma bin ƙa’idojin motsa jiki kyauta,” in ji shi. Shima da yake jawabi a wajen taron, Ali Babayo, babban sakatare na ma’aikatar lafiya ta jihar Bauchi, ya nanata ƙudirin gwamnatin jihar na inganta harkokin kiwon lafiya.

Ya yabawa UNICEF da sauran masu ruwa da tsaki kan tallafawa ayyukan da suka shafi rijistar haihuwa da sauran shirye-shiryen kiwon lafiya.

2 Comments

2 Comments

  1. Pingback: Aikin ƙidayar 2023 zai lashe naira biliyan 400 | Neptune Prime Hausa

  2. Pingback: Najeriya na buƙatar shugaban da zai kawo ƙarshen rashin tsaro da yunwa a arewa maso gabas – Majalisar Ɗinkin Duniya | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like