Connect with us

Al'ajabi

Ta fito bayan ta shafe kwanaki 500 a cikin kogo

Published

on

Wata mata mai suna, Beatriz Flamini ta zaɓi ta zauna ita kaɗai a ƙarƙashin ƙasa mai zurfin ƙafa 230. A cikin kogon mutanen Espanya. Ba tare da wani tuntuɓar kai tsaye da kowa a waje ba har tsawon kwanaki 500. Wataƙila bai kamata ta ba jama’a mamaki ba, amma lokacin da bala’inta na kwanaki 500 ya tashi, ba ta shirya fitowa ba.

“Lokacin da suka shigo don su ɗauke ni, barci nake yi,” in ji ta, a cewar Reuters. “Ina tsammanin wani abu ya faru. Na ce: ‘Tuni? Lallai ba haka bane.’ Ban gama littafina ba.”

Amma ta gama wasu kimanin 60 a lokacin rayuwarta ta ƙarƙashin ƙasa, wanda masana ilimin halayyar ɗan adam da masu bincike suka sanya ido sosai wasu suna kallon tasirin jiki a jikinta wasu kuma sun ƙware a binciken kogo.

KU KUMA KARANTA: Yadda tagwaye biyu da ke manne da juna suka auri mata biyu su kayi ta haihuwa cikin al’ajabi

Daga baya ta ƙara da cewa “ba ta taɓa” tunanin barin kogon da wuri ba. “A gaskiya,” in ji ta, “Ban son fitowa.”

Flamini, mai shekaru 50, ta shiga kogon da ke Granada—arewa maso gabashin Malaga—a ranar 21 ga Nuwamba, 2021. Ba ta samu wani bayani game da duniya ba tun lokacin da ta sauƙa, kuma ta umurci tawagar da ka da su gaya mata komai, ko da gaggawar iyali.

Maimakon ta yi hulɗa da wasu, ta karanta littattafai, ta motsa jiki, ta zana, fenti, da kuma saka huluna na ulu. “Na yi shiru tsawon shekara ɗaya da rabi, ban yi magana da kowa ba sai ni kaina,” in ji ta, a cewar BBC.

“Akwai lokacin da na daina ƙirga kwanakin.” ‘Yar wasan hawan dutse ta ce bayan kimanin kwanaki 65, ta daina ƙoƙarin gano tsawon lokacin da ta yi a cikin kogon, kuma ta yi hasashen tana ƙarƙashin ƙasa tsawon kwanaki 160 zuwa 170 ne tawagarta ta zo ɗaukar ta.

Duk da cewa Guinness ba ta tabbatar da shi a hukumance ba, ƙungiyarta ta yi imanin cewa kwanaki 500 shi ne rikodin duniya na lokacin son rai da rayuwa a cikin kogo.

Tabbas, zama a cikin kogo har tsawon kwanaki 500 ba shi da wahala. A wani lokaci, ƙwari sun rufe Flamini bayan wani mamayewa.

Ta kuma magance abubuwan da suke ji. “Kun yi shiru, kuma ƙwaƙwalwar ta sanya shi,” in ji ta. Akwai wani hiccup guda ɗaya – ƙalubalen fasaha na sama-sama na duniya tare da na’ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa tana ba da sauti da bidiyo na ƙwarewar kogon ta ga ƙungiyar.

Na’ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa ta fita kuma gyaran ya buƙaci ta fita daga cikin kogon zuwa tanti, ta kasance a keɓe don aikin na kwanaki takwas.

Kasadar kogon ya baiwa masana kimiyya damar yin nazarin komai daga sauye-sauyen zamantakewa-kamar fahimtar lokaci da rashin fahimta-zuwa canje-canjen jiki a tsarin ƙwaƙwalwa da barci.

Yayin da Flamini ta yarda cewa shawa, soyayyen ƙwai da guntu, da kuma yin lokaci tare da abokai ne a kan batun, tana shirin barin likitoci su ci gaba da nazarinta, musamman kafin su share ta don ci gaba da hawan dutse. Ko, don wannan al’amari, duk wani balaguron kogo.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Al'ajabi

An ƙona mutane suna Sallar Asuba a masallaci a Kano

Published

on

An ƙona mutane suna Sallar Asuba a masallaci a Kano

Rundunar ‘yan sandan jihar Kano a arewacin Najeriya ta ce ta kama wani mutum da ake zargi da cinna wa wani masallaci wuta yayin da mutane ke Sallar Asuba ranar Laraba.

Lamarin ya faru ne a ƙauyen Gadan da ke Ƙaramar Hukumar Gezawa a jihar ta Kano, da misalin karfe 5:20 lokacin da ake sallah, a cewar sanarwa ‘yan sanda.

Kakakin rundunar ‘yan sandan jihar Kano, Abdullahi Haruna Kiyawa ya tabbatar wa da TRT Afrika Hausa faruwar lamarin da kama mutumin da ake zargi, sai dai ya ce ana ci gaba da gudanar da bincike.

Abdullahi Kiyawa ya ce bincike ya nuna cewa mutumin da ake zargi da cinna wutar Shafi’u Abubakar mai kimanin shekaru 38 ya jefa wata roba ne ɗauke da fetur cikin masallacin, sannan ya cinna wuta.

KU KUMA KARANTA: Mahara a Anambara sun ƙona fadar babban Basarake ƙurmus

Kakakin ‘yan sandan ya ce mutum 24 ne suka ƙone a masallacin, da suka haɗar da manya 20, yara huɗu.

An garzaya da duka waɗanda suka jikkata zuwa asibiti don ba su kulawa, amma babu wanda ya mutu a haɗarin, a cewar sanarwar ‘yan sandan.

Continue Reading

Al'ajabi

An tsinci gawar wata ɗaliba a cikin ɗaki a Kano

Published

on

An tsinci gawar wata ɗaliba mai suna Aisha Yahaya ta Jami’ar Kimiyya da Fasaha ta Aliko Ɗangote da ke Wudil, a wani gida da ke wajen jami’ar.

Aisha, ɗaliba ce da ke matakin karatu na uku wato ‘level 300’ a sashen nazarin Kimiyya da Fasahar Abinci na jami’ar wadda aka tsinci gawarta bayan ta koma ɗakinta.

An ce ɗalibar ta rubuta jarrabawarta ta farko a zangon karatun na farko da ake yi a jami’ar.

Wasu daga cikin abokan karatunta sun danganta mutuwarta da shiga cikin matsi da damuwa a dalilin karatu da kuma zana jarrabawar.

A cikin wasiƙar ta’aziyyar, hukumar jami’ar ta bayyana matuƙar baƙin cikinta dangane da rasuwar Aisha Yahaya.

KU KUMA KARANTA: An tsinci gawar wani mutum a kan titi a Kano

Sanarwar ta ce, “Aisha ɗaliba ce mai hazaƙa wadda ta rasu a dalilin bugun zuciya. Za a riƙa tunawa da ita a kan sha’awarta na karatu da jajircewarta kan harkokin karatunta.”

Jami’ar ta ƙara da cewa, ba a iya gano wata da ke tattare da ita ba gabanin mutuwarta saboda ba ta nuna alamun rashin lafiya ko fama da wata cuta ba.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like