Connect with us

2023 Hajji

Rukunin farko na Alhazan jihar yobe za su dawo gida Najeriya

Published

on

Daga Ibraheem El-Tafseer

A daren yau Talata, rukunin farko na mahajjatan jihar Yobe za su nufi jidda domin fara dawowa da su gida Najeriya. Kamar yadda ɗaya daga cikin mahajhatan wanda yana can ƙasar Saudiyya, Alhaji Muhammad Musa Kawuwale ya shaida wa wakilinmu.

Tun bayan sanarwa da ofishin hukumar Alhazan jihar Yobe ta fitar wadda ofishinta da ke birnin Makkah, ta sanar da alhazan cewa, kowane Alhaji ya fito da jakarsa wadda za ta ɗauki nauyin kaya kimanin kilo 32 a daren jiya.

Wadda za’a gwada kuma a tantance nauyin a hukumance kamar yadda hukumomin Saudiyya suka bayyana. Sannan sun ce da yammacin yau Talata kowane Alhaji ya yi ɗawafin ban kwana bayan Sallar La’asar.

KU KUMA KARANTA: Za mu nemi ƙarin kujerun hajji a shekara mai zuwa – NAHCON

Insha Allah yau da misalin ƙarfe 5:00pm na yamma za’a kwashesu a kai su Jiddah domin dawowa gida Najeriya bayan kwashe a ƙalla kwanaki 42 a ƙasa mai tsarki.

Muna roƙon Allah ya dawo dasu cikin iyalansu lafiya.
Allah ya sa sun yi aikin Hajji karɓaɓɓe.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

2023 Hajji

Hajj 2023: Hukumar NAHCON ta kammala jigilar maniyyatan Najeriya

Published

on

Hukumar alhazai ta ƙasa (NAHCON) ta kammala jigilar maniyyatan Najeriya da suka fito daga jihar Kaduna guda 298 ɗaya daga jihar Bauchi da jami’an hukumar 16.

Shugaban Hukumar (NAHCON), Zikrullah Hassan ne ya bayyana haka a wata sanarwa da mataimakin daraktan yaɗa labarai na hukumar, Mousa Ubandawaki, ya fitar a ranar Litinin.

Hassan, a lokacin da yake jawabi ga alhazan Najeriya na ƙarshe a filin tashi da sauƙar jiragen sama na Sarki Abdulaziz da ke Jeddah, Saudi Arabiya, ya ce an kammala jigilar maniyyatan na Najeriya na zuwa ne kwanaki huɗu gabanin wa’adin da hukumar ta ƙayyade.

KU KUMA KARANTA: Za mu nemi ƙarin kujerun hajji a shekara mai zuwa – NAHCON

Shugaban ya ƙara da cewa tun da farko an sanya ranar 3 ga watan Agusta a matsayin ranar ƙarshe ta aiki, amma da ƙarin jirgin Max Air da Flynas suka yi ya taimaka wajen rage tashin hankali da kuma ƙara tsawon lokacin aikin.

A cewarsa, aikin jirgin na 183 ya kawo ƙarshen aikin hajjin shekarar 2023.

Hassan ya ci gaba da cewa: “Jirgin na yau ya kawo ƙarshen jigilar maniyyatan Najeriya tare da jigilar alhazan Kaduna 298 da alhazan jihar Bauchi ɗaya da jami’ai 16 na kamfanin jirgin Azman.

“Kashi na biyu na aikin wanda aka fara a ranar 4 ga watan Yuli, bayan kammala ayyukan Hajji tare da jigilar alhazan jihar Sokoto da Flynas ya yi ya kasance mai cike da ƙalubale da kuma jin daɗi.

“Wannan ya ƙara da cewa rashin samar da gurbi ga masu jigilar kayayyaki na Najeriya da Hukumar Kula da Sufurin Jiragen Sama ta Saudiyya (GACA) ta yi.

“Amma, bayan warware matsalar da ta biyo bayan shigar da jakadan Najeriya a Saudiyya ya yi, abin ya kasance cikin kwanciyar hankali.”

Ya yabawa ‘yan Najeriya bisa gagarumin goyon bayan da suka baiwa hukumar a lokacin aikin hajjin da aka kammala.

Hassan ya amince da taimakon shugaban ƙasa Bola Tinubu da mataimakin shugaban ƙasa, Kashim Shettima kan nasarar gudanar da aikin Hajjin 2023.

Shugaban ya ce shiga tsakani da Shettima ya yi ne ya baiwa hukumar damar miƙa kuɗaɗen ta da suka maƙale zuwa ƙasar Saudiyya sannan kuma ya jawo hankalin hukumar kula da zirga-zirgar jiragen sama ta GACA da ta ƙara ware wa kamfanonin jiragen sama na Najeriya gurbi.

“Ina so in bayyana matuƙar godiya da godiya ga gwamnatin Najeriya, musamman shugaban ƙasa da mataimakin shugaban ƙasa kan sa baki da goyon bayan da suka yi a lokacin gudanar da wannan aiki.

“Tallafinsu mai ƙima da gaske ya ba da gudummawa ba tare da wani lokaci ba don cimma nasarar yau,” in ji shi.

Continue Reading

2023 Hajji

Kamfanin dakon kaya ya gargaɗi maniyyata da su guji sayan abubuwan da aka haramta

Published

on

Shugaban Kamfanin Sokodeke Cargo Travels and Tour Ltd., Ibrahim Mohammad, ya gargaɗi maniyyatan Najeriya da su guji saye da sanya haramtattun kayayyaki a cikin jakukkunan da aka amince da su.

Mohammed ya yi wannan ƙiran ne a wata tattaunawa da ya yi da Kamfanin Dillancin Labaran Najeriya a filin jirgin sama na Sarki Abdulaziz da ke Jeddah na ƙasar Saudiyya ranar Asabar.

Shugaban, wanda ya gargaɗi alhazai kan ɗaukar kayayyakin da ba za su yi girma ba ta hanyar tantancewa a filin jirgin sama, ya tunatar da su cewa aikin hajji ba bikin baje koli ba ne, amma ɗaya daga cikin rukunan Musulunci guda biyar.

KU KUMA KARANTA: Za mu nemi ƙarin kujerun hajji a shekara mai zuwa – NAHCON

Ya kuma jaddada buƙatar dukkan masu ruwa da tsaki a aikin hajji a Najeriya da su ƙara himma wajen ilmantar da alhazai da wayar da kan alhazai domin tabbatar da sun mutunta kayyakin da aka amince da su, da kaucewa wuce gona da iri da kuma abubuwan da aka haramta.

“Muna buƙatar mu inganta saboda na lura da ƙalubale da dama da ke tasowa daga auna kayan alhazai.

Yawancinsu har yanzu suna sayen kayayyakin da aka haramta kamar keke da ma ruwan Zam Zam suna sakawa a cikin kayansu.

“Don haka ina ganin wasu daga cikin ƙungiyoyin da ke da alhakin ilmantar da alhazai da wayar da kan alhazai akwai buƙatar su tashi tsaye domin duk mun san da ƙyar gwamnatin Saudiya ke yankewa.

“Waɗannan wasu daga cikin batutuwan da za su kasance wani ɓangare na tattaunawarmu da masu ruwa da tsaki a aikin hajji a lokacin da muka dawo Najeriya,” in ji shi.

Ya bayyana cewa hukumar alhazai ta ƙasa NAHCON, ta ba da izini ga Sokodeke Cargo Travels don taimaka wa alhazan Najeriyar domin isar da kayan da suka wuce gona da iri kan Najeriya.

Shugaban wanda ya jaddada ƙudirin kamfanin na ganin an gaggauta kai kayan alhazai, ya ce wasu kwastomominsu sun fara karɓar kayansu daga aikin hajjin bana.

“Yayin da nake magana da ku a yanzu, zan iya gaya muku bisa hukuma cewa wasu kwastomominmu a Najeriya sun riga sun karɓi kayansu tsawon kwanaki huɗu zuwa biyar.

“Idan muka samu kamar tan biyar ba mu jira. Wasu suna iya tafiya ta ruwa amma namu sa’o’i bakwai ne a kowace rana kuma kayanmu suna cikin Najeriya.

“Wannan shekarar ba ita ce karo na farko ko na biyu ba a wannan aiki. Bayan hutu saboda cutar ta COVID-19, wannan shi ne lokacin da muke sake bayyana kan wannan aikin.”

Continue Reading

2023 Hajji

Alhazan Najeriya shida sun mutu, an samu masu taɓin hankali 30 a aikin hajjin bana

Published

on

Hukumar Alhazai ta Najeriya (NAHCON) da masu gudanar da yawon buɗe ido da jirage masu zaman kansu sun kwashe ɗaukacin ‘yan Najeriya dubu 95 a jirgin sama domin halartar miliyoyin musulmin ƙasar Saudiyya don gudanar da aikin Hajjin shekarar 2023 wanda aka shirya za a fara ranar litinin 26 ga watan Yuni.

NAHCON, wacce ta fara aikin jigilar jirage a ranar 25 ga Mayu, 2023, ta kammala jigilar ne a ranar 24 ga Yuni, 2023. Blueprint ta ruwaito cewa Ma’aikatar Hajji da Umrah ta Saudi Arebiya ta ware wa Nijeriya wuraren aikin Hajji 95,000.

A cikin wannan adadi, NAHCON ta baiwa jihohi 36 kujeru 75,000 da Babban Birnin Tarayya (Abuja), sannan ta raba ma’auni na sauran 20,000 a tsakanin ‘yan kasuwa masu zaman kansu.

KU KUMA KARANTA: Za mu nemi ƙarin kujerun hajji a shekara mai zuwa – NAHCON

A yau ne NAHCON za ta kwashe alhazan Najeriya don gudanar da aikin Hajjin bana zuwa Mina da ke da tazarar kilomita tara daga Makkah, wanda hakan ke nuna an fara aikin Hajjin.

Shugaban kwamitin ƙungiyar na ƙungiyar (Taraddudiyyah), Dakta Aliyu Abubakar Tanko, ya shaida wa manema labarai cewa duk masu ruwa da tsaki a harkar tafiyar zuwa Muna, Arafah, Musdalifah (Mashã’ir) da kuma komawa Muna da Makka daga baya, sun yanke shawarar tabbatar da cewa an gudanar da aikin mai inganci; tsarin ciyarwa akan lokaci da kuma samar da dukkan kayan aikin da ake buƙata ga mahajjata, a zamansu na kwanaki biyar a Mashã’ir.

Da yake yiwa masu ruwa da tsaki bayani da sanyin safiyar Lahadi a yayin taron Arafah a Makkah, Shugaban Hukumar NAHCON kuma Babban Jami’in Hukumar, Alhaji Zikrullah Kunle Hassan, ya ce an yi nasarar jigilar dukkan alhazai 95,000 ta jirgin sama.

Shugaban Hukumar NAHCON, wanda ya danganta nasarar aikin jigilar jiragen ga gwamnatin tarayya ƙarƙashin jagorancin shugaban ƙasa Bola Ahmed Tinubu da kuma goyon bayan mataimakin shugaban ƙasa Kashim Shettima, ya ce an samu nasarar hakan ne kimanin shekaru 10 da suka gabata.

Shugaban ya bayyana cewa, duk wani aikin Hajji gwaji ne da ake tunkarar sabbin matsalolin da aka fuskanta tare da sake duba lamarin don hana aukuwar lamarin nan gaba.

Ya bayyana fatan cewa aikin na bana zai shiga tarihi a matsayin aikin hajji mafi inganci da aka taɓa gani a Najeriya.

Don tabbatar da cewa an ɗauke dukkan maniyyatan zuwa kasa mai tsarki, shugaban NAHCON ya bayyana cewa, sun ɗauki matakan da suka dace wajen ƙulla yarjejeniya ta jiragen ceto guda biyar, inda ya ƙara da cewa “mun samu nasarar jigilar dukkan alhazan Najeriya zuwa ƙasar Saudiyya domin gudanar da aikin Hajjin 2023”.

Mutane shida sun mutu, 30 suna da matsalar ƙwaƙwalwa.

Shima a nasa jawabin, shugaban ƙungiyar likitocin NAHCON, Dakta Usman Galadima, ya bayyana cewa tawagar ma’aikatan lafiya 524 da aka aika zuwa asibitoci bakwai a Makkah da Madina, ya zuwa yanzu sun kai 15, 860 kuma sun samu mutuwar mutane shida tun bayan fara aikin, a ranar 26 ga Mayu, 2023.

Ya kuma ce 30 daga cikin mahajjatan suna da matsalar taɓin hankali, alhazai bakwai sun samu karaya sannan kuma an samu masu kamuwa da cututtuka takwas.

Galadima ya kuma yi nuni da cewa NAHCON za ta gudanar da ayyukan ɗakunan shan magani 18 domin kula da alhazai a wuraren Mashã’ir.

Galadima ya ce: “Domin jin daɗin alhazan Najeriya, mun samar da agajin gaggawa, motocin ɗaukar marasa lafiya masu kyau; za mu ci gaba da wayar da kan jama’a game da kiwon lafiya. “Za mu taimaka wa mutane da yawa gwargwadon iko.

Waɗanda za mu iya kula da su, za mu yi, waɗanda ba za mu iya ba, za mu kai su Asibitin Saudiyya. Mun kasance muna kula da masu fama da taɓin hankali a asibitocinmu.

Kuma da alama dukkansu za su yi aikin Hajji saboda sun ɗan samu kwanciyar hankali a yanzu”.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like