Connect with us

Kotu

PDP ta maka Tinubu kotu bisa zargin safarar miyagun ƙwayoyi

Published

on

A ranar Litini na majalisar yaƙin neman zaɓen shugaban ƙasa na jam’iyyar PDP, ta maka ɗan takarar shugaban ƙasa na jam’iyyar APC, Bola Tinubu, kotu, inda ta ɓuƙaci hukumar zaɓe mai zaman kanta da ta cire shi daga jerin ‘yan takarar zaɓen da za a yi ranar 25 ga watan Fabrairu, bisa hujjar tuhumar aikata laifin fataucin miyagun ƙwayoyi wanda ya kai ga yanke masa hukunci a gaban kotun da ke da hurumin shari’a a Amurka sannan kuma ya yi asarar dala 460,000 ga hukumomin Amurka.

Majalisar ta yi buƙaci haka ne a Abuja, a wani taron manema labarai da kakaƙin ƙungiyar yaƙin neman zaɓen Atiku/Okowa, Kola Ologbondiyan ya shirya.

Ologbondiyan ya bayyana ƙudurin kwamitin yakin neman zabe na shigar da ƙara a cikin gaggawar sauraron shari’ar domin amfanin al’ummar ƙasar ganin yadda dokokin Najeriya ba su amince da wanda ake tuhuma ba, balle ma wanda aka samu da laifin safarar miyagun ƙwayoyi a duniya,tsayawa zabe a kowane mataki, ya ƙara da cewa Najeriya ba za ta iya samun abin kunyar samun wanda ake zargi da laifin rike mukami a kowane mataki ba.

Ya ƙara da cewa ƙungiyar kamfen ɗin tana roƙon kotu da ta bayyana Asiwaju Bola Tinubu, ɗan takarar shugaban ƙasa a jam’iyyar APC, bayan an same shi da laifi, a matsayin wanda bai cancanci tsayawa takarar shugaban ƙasa ba bisa sashe na 137 (1) (d) na shekarar 1999, na kundin tsarin mulki.

KU KUMA KARANTA:Zaben APC: Bola Tinubu Ya Buƙaci Abokan Karawarsa Da Su Haɗa Kai Domin Binne Jam’iyyar PDP

“Ta tilasta wa hukumar Zaɓe mai zaman kanta ta ƙasa (INEC)da ta gaggauta cire Asiwaju Bola Tinubu a matsayin dan takarar shugaban ƙasa na jam’iyyar APC ko kuma wata jam’iyyar siyasa, tare da cire sunansa daga duk wani kayan aiki da takardun da suka shafi zaɓen shugaban ƙasa na 2023.

Idan ba a manta ba daraktan dabaru da sadarwa na majalisar yaƙin neman zaɓen Atiku/Okowa a ranar Lahadin da ta gabata ya buƙaci hukumar yaki da fataucin miyagun ƙwayoyi ta kasa, NDLEA, hukumar tsaro ta farin kaya, DSS, da Sufeto janar na ‘yan sanda, IGP da su kama Tinubu tare da gurfanar da shi gaban kuliya bisa zargin da ake masa.

“Don kaucewa shakku, kotun Amurka da ke yanke hukunci a kan Asiwaju Tinubu ta ba da umarnin cewa, kuɗaɗen da ke cikin dala 460,000 da sunan Tinubu na wakiltar kuɗaɗen da ake zarginsu da safarar miyagun kwayoyi ko kuma sun haɗa da hada-hadar kuɗi da suka saba wa doka ta 18 U.S.C. S1956 da 1957 sabili da haka waɗannan kuɗaɗe sun zama mallakin Amurka bisa dokar 21 U.S.C. S881 (a) (6) da 18 U.S.C S981.’

“Daga sanarwar da kotun ta yi da kuma hukuncin da ta yanke, a bayyane yake cewa Asiwaju Tinubu a takaice kotu ta yanke masa hukunci, bai ɗauki matakin ƙalubalantar hukuncin ba amma ya amince da kwace dala 460,000 da aka samu na safarar miyagun ƙwayoyi.

“An riga an tabbatar da cewa fataucin miyagun ƙwayoyi laifi ne na kasa da kasa wanda dukkan ƙasashen duniya suka wajaba a cikin yarjejeniyar ƙasa da ƙasa da kuma dokokin ƙasa da ƙasa don kamawa, tare da gurfanar da su da aiwatar da duk wani hukuncin da kotu ta yanke kan mai laifi a ko’ina cikin duniya, da kuma sakamakon irin waɗannan hukunce-hukuncen. ” in ji shi.

Ologbondiyan ya ci gaba da cewa, Najeriya kasa ce mai rattaba hannu kan irin waɗannan yarjejeniyoyin ƙasa da ƙasa, don haka ya zama wajibi ta aiwatar da sakamakon hukuncin da kotun da ke da hurumin hukunci, ta yanke wa Asiwaju Tinubu kan laifin safarar miyagun ƙwayoyi.

“Za ku kuma tuna cewa PDP ta riga ta tabbatar da cewa ɗan takarar shugaban ƙasa na jam’iyyar APC, bayan an same shi da laifi, kuma ya amince da aikata laifin kamar yadda ta tuhume shi ta hanyar kwace dala 460,000; Najeriya kasancewarta mai sanya hannu kan Yarjejeniyar ƙasa da ƙasa wajibi ne ta aiwatar da sakamakon hukuncin ta hanyar sashe na 137 (1) (d) na ƙundin tsarin mulki na 1999.

“Don fayyace, sashe na 137 (1) (d) na kundin tsarin mulki na 1999 (kamar yadda aka gyara) ya tanadi cewa: (1) mutum ba zai cancanci zaɓen shugaban ƙasa ba idan….(d) yana ƙarƙashin hukunci, na hukuncin kisa da duk wata kotun shari’a ko kotu a Najeriya ta yanke ko hukuncin dauri ko tarar duk wani laifin da ya shafi rashin gaskiya ko zamba (da sunan ko wanene) ko wani laifi, wanda wata kotu ko kotun ta yanke masa ko kuma ta maye gurbinsa, hukumar da ta dace da duk wani hukunci da irin wannan kotu ko kotun ta yanke masa.

“Shigo da abubuwan da aka ambata a baya shi ne, a cikin kunɗin tsarin mulkin 1999 (kamar yadda aka gyara), bayan an same shi da laifi haka kuma an ci tararsa tare da amincewa da hukuncin ta hanyar ƙwace dala 460,000 kuma ba a sami wata yafewa na jiha ko wata kotu mai hurumi ta wanke shi ba.

Asiwaju Tinubu ya ci gaba da zama mai laifi kuma sakamakonsa shi ne ba zai iya tsayawa takara ba a kowane mataki a Najeriya.

“Sakamakon shi ne lissafin sunan Bola Tinubu, wanda ake zargin wata kotu ce mai hurumi ta yanke masa hukunci a kan zaɓen shugaban ƙasa a 2023 ta hanyar sashe na 137 (1) (d) na ƙundin tsarin mulki na 1999 (d). kamar yadda aka gyara) ba bisa ƙa’ida ba, mara inganci kuma dole ne a kore shi nan da nan,” in ji shi.

1 Comment

1 Comment

  1. Pingback: PDP ta yi Allah-wadai da harin da aka kai wa Shugaba Buhari a Kano, ta ɗora laifin kan Tinubu da Ganduje | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Kotu

Kotu a Anambara ta yanke wa tsohon ma’aikacin banki hukuncin ɗaurin shekara 121

Published

on

Ta kama mijinta yana lalata da ’ya’yan cikinsu

Wata kotu a Jihar Anambra da ke Kudancin Najeriya ta yanke wa wani tsohon ma’aikacin banki hukuncin ɗaurin shekara 121 a gidan yari.

Hukumar da ke Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Najeriya Zagon-Ƙasa wato EFCC ce ta shigar da shi ƙara inda ta zarge shi da almundahana ta naira miliyan 112.

Mai Shari’a S.N. Odili ne ya yanke wannan hukuncin bayan ya samu Nwachukwu Placidus wanda tsohon manaja ne a bankin FCMB da laifin almundahana ta naira miliyan 112,100,000.

A wata sanarwa da EFCC ta fitar, ta ce an gurfanar da shi ne a ranar Talata 27 ga watan Maris ɗin 2018 kan zarge-zarge 16 waɗanda suka haɗa da laifin yin jabu da sata da ƙarya.

KU KUMA KARANTA: Kotun Najeriya ta bayar da umarnin dakatar da asusun banki fiye da dubu 1

Sai dai Mista Placidus ya musanta duka zarge-zargen da ake yi masa bayan an karanto masa su a kotu.

“A lokacin shari’ar, EFCC ta hanyar lauyanta Mainforce Adaka Ekwu ya gabatar da shaidu huɗu waɗanda suka bayar da takardu masu muhimmanci a matsayin hujjoji,” in ji sanarwar.

Mai shari’a Odili ya yanke wa Mista Placidus hukuncin ɗauri na shekara tara bisa zargi na biyu sai hukuncin ɗaurin shekara huɗu kan zargi na huɗu.

Sannan Mai Shari’ar ya yanke masa hukuncin ɗauri na shekara tara-tara kan zargi na biyar har zuwa na zargi na 16.

Continue Reading

Kotu

Kotu ta tsare matar da ta watsa wa mijinta ruwan zafi

Published

on

Ta kama mijinta yana lalata da ’ya’yan cikinsu

Wata Kotun Majistire da ke Ƙaramar Hukumar Kontagora a Jihar Neja, ta bayar da umarnin a tsare Amina Abashe da ake zargi da watsa wa mijinta Shehu Abdullahi tafasasshen ruwa.

‘Yan sanda sun gurfanar da wadda ake zargin ce a gaban kuliya bisa laifin yi wa mijinta mummunan rauni da ya saba wa sashe na 245 na kundin dokoki shari’a.

Ɗan sanda mai shigar da ƙara, ASP Ɗanladi Marafa, ya shaida wa kotun cewa matar da ake zargi ta kwarawa mijinta ruwan zafi a sakamakon wani sabani da ya shiga tsakaninsu.

Sai dai bayan karanto ƙunshin tuhumar da ake yi wa matar da ake ƙara, ta musanta aikata laifin.

KU KUMA KARANTA: Ta zuba wa mijinta ruwan zafi saboda ta ƙi zuwa biki da ita

Lauya mai gabatar da ƙara, ya buƙaci da a tisa ƙeyar matar da ake tuhuma zuwa gidan gyaran hali, domin bai wa masu ƙara damar lura da  lafiyar wanda abin ya shafa da a yanzu yake samun kulawa a Babban Asibitin Kontagora.

Ya kuma buƙaci a ɗan ba su lokacin domin  tabbatar da tsaro da kare matar da ake tuhuma.

Alƙaliyar Kotun, Khadijah Dauda, ta ɗage sauraron ƙarar zuwa ranar 16 ga watan Afrilu.

Continue Reading

Kotu

Kisan Nafi’u: An sake gaurfanar da Hafsat Chuchu a gaban wata kotun

Published

on

Babbar Kotun Jihar Kano mai lamba 3 ƙarƙashin jagorancin Mai Shari’a Faruk Lawan ta sake gurfanar da matar nan Hafsat Sani Suraj da ake zargi da kisan wani hadimin gidanta mai suna Nafi’u Hafiz.

An sake gurfanar da wacce ake zargin ne bayan da aka ɗauke shari’ar daga gaban kotun Mai Shari’a Zuwaira Yusuf.

Lauyan gwamnati wanda ke gabatar da ƙara, Barista Halima Yahuza Ahmad ta shaida wa kotun cewa a ranar 21 ga watan Disamba, 2023 Hafsa Suraj ta yi amfani da wuka inda ta caccaka wa marigayin a kirjinsa da wasu sassa na jikinsa, lamarin da ya yi sanadiyyar rasuwarsa.

Ana tuhumar Hafsat Suraj da laifin kisa, laifin da ya saɓa da sashe na 221 na kundin pinal kod.

Sai dai Hafsat wadda aka fi sani da Hafsat ChuChu ta sake yin gum da bakinta yayin da aka tambaye ta ko ta fahimci abin da takardar ƙarar ta ƙunsa.

Lauyan da ke kare ta, Barista Sani Ammani ya nemi kotun da ta bayar da umarnin gwada kwakwalwarta a Asibitin Masu Larurar Kwakwalwa na Gwamnatin Tarayya don sanin shin ko tana da lafiyar da za a iya yi mata shari’a dogaro da sashe na 278(3) na Kundin Dokokin Manyan Laifuka na shekarar 2019.

Sai dai masu gabatar da ƙara sun soki roƙon na lauyan masu kariya, inda suka nemi kotun ta ɗauki wacce ake ƙara a matsayin ta musanta zargin aikata laifin.

A yayin haka kuma, kotun ta gurfanar da ƙarin mutane uku da suka haɗa da mijin Hafsat, Dayyabu Abdullahi da kuma Adamu Muhammad da Nasidi Ibrahim da ake zargin sun taimaka mata wajen aikata laifi tare da ɓoye gaskiyar lamarin da bayar da bayanan ƙarya game da dalilin rasuwar marigayi Nafi’u.

KU KUMA KARANTA: Kotu ta sa a duba ƙwaƙwalwar Hafsat Chuchu

“Waɗanda ake zargin sun yi amfani da bayanan ƙarya wajen sanar da ’yan uwan Nafi’u game da dalilin rasuwarsa inda suka ce ya rasu ne dalilin aikin basir da aka yi masa.”

Waɗanda ake zargin sun musanta aikata laifukan da ake zarginsu da shi da suka saba da sashe na 97 da 277 da 178 na kundin pinal kod.

Har ila yau, masu gabatar da ƙarar sun nemi kotun da ta cire sunan wanda ake ƙara na huɗu, wato Malam Nasidi Muhammad daga cikin jerin waɗanda ke fuskantar shari’ar.

Sai dai lauyoyin kariya, Barista Sani Ammani da Barista Haruna Magashi da Barista Fauziyya Yusuf sun yi suka kan wannan roƙon.

Lauyoyin sun ce Kwamishinan Shari’a ne kaɗai yake da wannan damar na cire sunan wani daga cikin shari’a dogaro da sashe na 124 da 125 na Kundin Dokokin Manyan Laifuka.

Bayan sauraron ɓangarorin ne Alƙalin Kotun, Mai Shari’a Faruk Lawan ya bayar da umarnin tsare waɗanda ake zargi a gidan gyaran hali.

Kazalika, ya ɗage sauraren shari’ar zuwa wata rana da ba a ambata ba don yanke hukunci kan batun cire sunan wanda ake zargin daga cikin shari’ar.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like