Hukumar bayar da agajin gaggawa ta ƙasa (NEMA), ta bayar da tallafin kayayyakin agaji ga manoma da kuma marasa galihu 23,000 da ambaliyar ruwa na shekarar 2022 ta shafa a Nijar.
Babban daraktan hukumar Mustapha Ahmed ne ya bayyana haka a lokacin ƙaddamar da rabon kayayyakin tallafin a Minna ranar Asabar.
Kamfanin Dillancin Labarai na Najeriya ya ba da rahoton cewa an yi wa laƙabi da “Special National Economic and Livelihood Emergency Intervention (SNELEI)”.
Ahmed, wanda Abubakar Yusuf, mai kula da rabon kayayyaki ya wakilta, ya ce an ɗauki matakin ne don tallafa wa manoman da ambaliyar ruwa ta shafa a shekarar 2022 da kuma sauran waɗanda suka fi kowa rauni don daƙile illolin bala’in.
KU KUMA KARANTA: Hukumar NEMA ta ba da sanarwar ambaliyar ruwa ga al’ummomin Adamawa
“Ku tuna cewa abin baƙin ciki na bala’in ambaliyar ruwa na 2022 ya shafi al’ummomi da dama a faɗin ƙasar ciki har da Nijar,” in ji shi.
Malam Ahmed ya lissafa abubuwan da suka haɗa da; injin ɗinki da niƙa, buhunan shinkafa 25, buhunan wake da dawa 10, gishirin mai, buhunan tumatir da kayan yaji.
Sauran sun haɗa da gidajen sauro, tabarmar roba, barguna, bokitin robobi, katifu, tukwane, sabulun wanka da na wanki da murhun dafa abinci.
Sauran sun haɗa da: masara da irin shinkafa, maganin kashe ƙwari, masu inganta girma, takin ruwa da fanfunan ruwa, da dai sauransu.
Mista Ahmed ya shawarci waɗanda suka amfana da su yi amfani da kayayyakin yadda ya kamata domin inganta zamantakewa da tattalin arziƙinsu.
A nasa jawabin, mataimakin gwamnan Neja, Garba Yakubu, ya yabawa hukumar (NEMA) kan yadda ta kasance a kodayaushe domin ceto waɗanda aka zalunta.
Mista Garba, wanda Bello Ibrahim ya wakilta, mataimakinsa, ya ce kayayyakin za su taimaka sosai wajen ƙara ƙaimi ga ƙoƙarin gwamnatin jihar na kawo agaji ga waɗanda abin ya shafa.
Tun da farko a jawabinsa na maraba, Garba Salihu, muƙaddashin darakta janar na hukumar bayar da agajin gaggawa ta Neja (NSEMA), ya yi alƙawarin cewa za a raba kayayyakin ga waɗanda abin ya shafa na gaske.
Ɗaya daga cikin waɗanda suka ci gajiyar tallafin, Suleiman Ibrahim, ya godewa gwamnatin tarayya bisa wannan karimcin, inda ya ƙara da cewa kayayyaki za su yi nisa wajen rage musu raɗaɗi.
[…] NEMA ta ba da tallafin kayan agaji ga mutane dubu 23 a Nijar […]
[…] NEMA ta ba da tallafin kayan agaji ga mutane dubu 23 a Nijar […]
[…] KU KUMA KARANTA: NEMA ta ba da tallafin kayan agaji ga mutane dubu 23 a Nijar […]
[…] KU KUMA KARANTA: NEMA ta ba da tallafin kayan agaji ga mutane dubu 23 a Nijar […]
[…] KU KUMA KARANTA: NEMA ta ba da tallafin kayan agaji ga mutane dubu 23 a Nijar […]
[…] KU KUMA KARANTA: NEMA ta ba da tallafin kayan agaji ga mutane dubu 23 a Nijar […]