NCC ta gargaɗi dillalan wayar salula kan saye da sayar da na’urorin da ba a amince da su ba

Hukumar Sadarwa ta Najeriya, (NCC), ta gargaɗi masu sayar da wayar salula da ka da su saya ko sayar da na’urorin da ba su da inganci.

Hukumar ta yi wannan gargaɗin ne a ranar Alhamis a yayin wani shirin wayar da kan jama’a a ƙauyen GSM Abuja.

Mataimakiyar daraktan hukumar ta NCC mai kula da harkokin masu saye da sayar da kayayyaki, CAB, Dakta Emilia Nwokolo, ta ce akwai buƙatar wayar da kan masu sayar da su a kasuwar domin ka da a kama su da laifin sayar da na’urorin da ba na su ba.

Mista Nwokolo, wanda ya wakilci Darakta mai kula da harkokin masu amfani da kayayyaki, Alkassim Umar, ya ce CAB na ƙoƙarin wayar da kan su ne, inda ya ƙara da cewa akwai sauran sassan hukumar ta NCC da ke da alhakin sa ido da kuma tabbatar da hakan.

KU KUMA KARANTA: Masana kimiyyar sadarwa sun yaba wa NCC kan samar da lambobin bai ɗaya

“Kamar yadda kuka sani wannan ƙauyen GSM ne kuma suna mu’amala da waɗannan na’urori, wayoyi, kwamfutar tafi-da-gidanka da sauran su.

Kuma ainihin zuwan nan shi ne wayar da kan su akan haɗarin sayar da na’urorin da ba nau’i ba.

‘’Kamar yadda aka saba a NCC, mun amince da na’urorin da za a iya sayar da su a Kasuwar Najeriya saboda wasu daga cikinsu ba su da inganci, don haka ba ma son na’urorin da ba su da inganci su riƙa yawo a kasuwa.

“Don haka a kan haka muna buƙatar wayar da kan su don sanin haɗarin sayar da irin waɗannan na’urorin da ba nasu ba.

“Muna yin yunƙurinmu na wayar da kan su amma akwai wasu sassan NCC da ke da alhakin yin sa ido da kuma tabbatar da tsaro.

“Da farko kafin ka shigo da na’urorin sadarwa, sai ka nemi izini daga NCC don haka sai mu duba idan babu lafiya sai mu ci gaba da buga na’urar amincewa.

Dama akwai tarar a zahiri idan an kama ku kuna sayar da na’urorin da ba su da nau’ikan da aka amince da su,” in ji ta.

Ta ce hukumar a shekarar 2001 ta kafa CAB tare da ba da izinin Kare, Faɗakarwa da Ilmantarwa (PIE) masu amfani da wayar tarho a kan haƙƙoƙin su da kuma gata.

Shugaban Ƙauyen GSM (Kasuwa) da ke Abuja, Macdonald Ajuogu, ya ce ƙungiyar kasuwar tana da wata runduna da ke sa ido kan nau’ukan na’urorin da ake sayarwa a kasuwa.

Mista Ajuogu ya ce, su ma suna da matakan da za su sanya wa duk wani memba da ya saɓawa doka.

Ya ce: “Muna da wani dandali a kasuwa wanda duk wanda ke mu’amala da wayar salula a kasuwa ya yi rijista da ƙungiyar ƙwadago sannan kuma muna da wata runduna da ta riƙa duba duk wani abu da ake yi a kasuwar.

”Idan ta faru cewa wani yana sayar da samfur ko dai waya ko kwamfuta, muna da membobin da ke hulɗa da kwamfutoci  kuma ƙungiyar ta koyaushe tana sa ido kan yadda ake rarraba waɗannan kayayyaki a wannan kasuwa.

“Saboda haka, idan aka samu wanda yake so, rundunar za ta ƙwace kayansa koyaushe.

‘’Duk da cewa a wasu lokuta wasu ‘yan ƙungiyar mu kan yanke tsangwama, suna ƙoƙarin yin abu ɗaya ko biyu, mu kan ba su shawarar ka da su yi mu’amala da wayoyi ko kwamfutar tafi-da-gidanka marasa inganci a kasuwa.

”Ba mu ƙira shi wayoyi da ba a yarda da su ba a wannan kasuwa, muna ƙiran su wayoyin Chinco.

Don haka, a kullum mu na ba su shawarar ka da su yi sha’awar yin hakan. Muna son su kasance masu gaskiya tare da abokan cinikinsu.

“Akan membobin da suka saba wa ƙa’ida ya ce, “Ba mu yi wani abu ba dangane da sanar da hukumar NCC.

“Abin da muke yi shi ne mu sanya musu takunkumi saboda muna da kundin tsarin mulki da ya ce idan kuka karya ƙa’idar za a ci tarar ku ko kuma a dakatar da ku.

Ofishin shi ne mu’amala tsakanin masu amfani da tarho da Masu Ba da Sabis.


Comments

2 responses to “NCC ta gargaɗi dillalan wayar salula kan saye da sayar da na’urorin da ba a amince da su ba”

  1. […] KU KUMA KARANTA: NCC ta gargaɗi dillalan wayar salula kan saye da sayar da na’urorin da ba a amince da su ba […]

  2. […] KU KUMA KARANTA: NCC ta gargaɗi dillalan wayar salula kan saye da sayar da na’urorin da ba a amince da su ba […]

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *