Me ya kawo jinkiri a shirin gwamnatin Najeriya na gina gadar sama a yankin Ganaja a Kogi?

Gwamnatin tarayya na nazarin matakan da za ta ɗauka na magance matsalar ambaliyar ruwa a yankin Ganaja a jihar Kogi, in ji ɗan majalisar wakilai Sani Ejiga-Abdulraheem.

Ejiga-Abdulraheem (APC- Kogi) ya bayyana hakan ga manema labarai a wajen bikin ƙaddamar da ƙungiyar SEA Youth Vanguard, bikin cikar Gwamna Yahaya Bello na cika shekaru 48 a ranar Lahadi a Lokoja.

Ɗan majalisar mai wakiltar mazaɓar Ajaokuta na tarayya ya ce shawarwarin gina gadar sama a yankin da ake fama da ambaliyar ruwa na gaban gwamnatin tarayya.

KU KUMA KARANTA: Gwamna Zulum ya ƙaddamar da aikin gina gadar sama ta biyu a Borno

Ɗan majalisar ya koka da irin wahalhalun da masu ababen hawa da matafiya ke fuskanta idan an samu ambaliyar ruwa a jihar Kogi.

Abdulraheem ya ce, “Muna sane da irin wahalhalun da masu ababen hawa da matafiya ke fuskanta a kan hanyar Ganaja a lokutan ambaliyar ruwa kuma muna yin duk mai yiwuwa don magance matsalar cikin gaggawa.”

“Gwamnatin tarayya da gwamnatin Kogi suna jiran zane daga ma’aikatar ayyuka ta tarayya domin a fara aiki a can.

“Wannan batu na ambaliya da ya shafi tituna, za a shigar da shi ne a cikin ƙudirin da za a gabatar a zauren majalisar na neman kwantar da hankula dangane da cire tallafin man fetur.

“Hakan ya faru ne saboda toshe hanyoyi ta hanyar ambaliyar ruwa babban ƙalubale ne da ya kamata a magance shi da kuma ci gaban jihar Kogi da Najeriya baki ɗaya,” inji shi.

Ya kuma ce, tare da cire tallafin man fetur, ya kamata a kammala kamfanin Ajaokuta Steel Complex don taimakawa wajen samar da kuɗaɗen shiga ga al’ummar ƙasar nan tare da buɗe wa matasa ayyukan yi.

Ɗan majalisar ya bayyana cewa zaɓen ranar 18 ga watan Yuni domin ƙaddamar da ƙungiyar Vanguard ya kasance ne domin murnar zagayowar ranar haihuwar Gwamna Yahaya Bello a matsayinsa na matashi mai hazaƙa da kyawawan halaye na shugabanci.

“A gaskiya, matasa suna shirin gabatar da ƙudurin doka da za su gabatar wa Majalisar Dokoki ta Jiha don sanya ranar 18 ga watan Yuni a matsayin ranar Shugabancin Matasan Kogi” domin murnar zagayowar Bello bisa ga ƙwazonsa da halayen jagoranci.

“Gwamnan ya yi wa matasan Najeriya alfahari a matsayinsu na matasa; ya samu damar kawo sauyi a jihar Kogi.

Muna son mu yi bikinsa duk shekara a ranar 18 ga Yuni,” inji shi.

Tun da farko a lokacin bikin, Shugaban Majalisar Matasa ta Jihar Kogi, NYC, Usmam Samuel, ya bayyana Gwamna Bello a matsayin “abin alfaharin matasa”, wanda ya yi rawar gani wajen bunƙasar tattalin arziƙi da ci gaban Kogi.

Har ila yau, Saidat Oziohu, mai ba gwamna shawara na musamman, (SA), ga gwamna kan tushen tudu, ta yi wa Bello ta’aziyya ga irin damar da ya buɗe wa mata na shiga harkokin siyasa a jihar.

Matasa daga Jakadun Matasa da Hon SEA Vanguard na Ododo Yibo 2023, sun yi tattaki zuwa Bello daga Sakatariyar ‘yan jarida (NUJ) ta Jiha zuwa zagayen NTA, ɗauke da allunan rubuce-rubuce daban-daban.


Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *