Connect with us

Gobara

Kwanaki tara gobarar daji na ci gaba da bazuwa a Girka

Published

on

Wata gobarar dajin da ta shafe kwanaki tara tana ci a gandun dajin Dadia da ke arewa maso gabashin ƙasar Girka, wani babban wurin tsugunar da tsuntsayen Turawa, na ci gaba da bazuwa, in ji ma’aikatan kashe gobara a ranar Litinin.

Kakakin hukumar kashe gobara ya shaidawa kamfanin dillancin labaran AFP cewa har yanzu gobarar ba ta tsaya ba, ya kuma ƙara da cewa, ‘yan kwana-kwana kusan 500 da ke samun goyon bayan motoci 100 da jirage bakwai da jirage masu sauƙar ungulu uku suna yaƙar wutar.

Wutar na ci gaba da kusan kilomita 10 (mile shida) a cewar ma’aikatan kashe gobara. Gobarar da ta tashi a ranar 19 ga watan Agusta, ta yi ɓarna a yankin Evros da ke kusa da birnin Alexandroupoli mai tashar jiragen ruwa da kuma kan iyakar ƙasar da Turkiyya, lamarin da ya sa aka kwashe wasu ƙauyukan.

KU KUMA KARANTA: Gobara ta ƙone kayayyakin naira biliyan uku a Aba

Mutane 20, 18 daga cikinsu ‘yan ci-rani ne suka mutu a gobarar, inda yankin ya kasance wata hanyar shigowa daga maƙwabciyarta Turkiyya.

Biyu daga cikin waɗanda suka mutu yara ne. A ranar Lahadin da ta gabata, ƙungiyar EU ta Copernicus mai sa ido kan yanayi ta faɗa a shafukan sada zumunta cewa “yankin da aka ƙona ya kai kadada 77,000 (kadada 190,000) tare da wuraren zafi 120”.

Dajin Dadia wani yanki ne na wurin shaƙatawa na duniya na UNESCO, mai yawan ciyayi mai yawa ta yadda ruwan tudu yakan ƙasa kaiwa ga wuta a matakin ƙasa, in ji masana.

Ana kuma ci gaba da samun wata mummunar gobara a tsaunin Parnitha da ke kusa da birnin Athens a rana ta shida a jere, tare da jami’an kashe gobara 270 a wurin.

Kakakin gwamnatin Pavlos Marinakis ya ce “Haɗarin har yanzu yana da yawa kuma hukumar kashe gobara ta ci gaba da kasancewa cikin shiri sosai,” in ji kakakin gwamnati Pavlos Marinakis a ranar Litinin.

Ƙasar Girka ta fuskanci gobara da dama a wannan bazarar wadda gwamnati ta danganta da sauyin yanayi. Marinakis ya ƙara da cewa “Lokaci ne mafi wahala da muka fuskanta dangane da yanayin yanayi, wanda ya sa aikin hukuma ya fi wahala.”

Ya zuwa yanzu gobarar daji ta ƙona sama da hekta 120,000 a faɗin ƙasar ta Girka a wannan bazarar, a cewar hukumomi.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Boko Haram

An tabbatar da mutuwar masu juna biyu a cikin harin da aka kai a Borno

Published

on

An tabbatar da mutuwar masu juna biyu a cikin harin da aka kai a Borno

An tabbatar da mutuwar masu juna biyu a cikin harin da aka kai a Borno

An kasha aƙalla mutane 18, yayin da wasu 30 suka jikkata bayan wasu jerin hare-haren da ake zargin wasu mata ‘yan ƙunar baƙin wake ne suka kai a jihar Borno a jiya Asabar, in ji shugaban hukumar bayar da agajin gaggawa ta yankin.

Borno dai na cikin shekaru 15 na hare-haren masu iƙirarin kishin Islama wanda ya yi sanadiyar mutuwar dubban mutane tare da raba wasu miliyoyi da humallan su.

Duk da cewa sojojin Najeriya sun rage ƙarfin mayaƙan, amma har yanzu suna kai munanan hare-hare kan fararen hula da kuma wuraren tsaro.

KU KUMA KARANTA:Gobara ta tashi a matatar man Ɗangote

Barkindo Saidu, shine babban Daraktan Hukumar Ba da Agajin Gaggawa ta Jihar Borno, ya ce wasu da ake zargin ‘yan ƙunar baƙin wake ne suka kai hari daban-daban a wajen bikin aure da jana’iza da kuma asibiti, inda suka kashe mutane tare da jikkata wasu da dama a garin Gwoza.

Saidu ya ce an tabbatar da mutuwar mutum 18, adadin da ya haɗa da ƙananan yara da manya da ma mata masu juna biyu.

Sai dai babu wata ƙungiyar ko wani mutun da ya ɗauki alhakin kai wannan harin.

Boko Haram da ISWAP da ta ɓalle kanta, su ne ƙungiyoyin ‘yan bindiga da suka fi yawan gudanar da ayyukan su a jihar Borno, wani babban yanki na karkara mai girman gaske.

Continue Reading

Gobara

Tinubu ya jajantawa mutanen da gobarar kasuwar Karu ta shafa

Published

on

Tinubu ya jajantawa mutanen da gobarar kasuwar Karu ta shafa

Tinubu ya jajantawa mutanen da gobarar kasuwar Karu ta shafa

Shugaban Najeriya Bola Tinubu ya miƙa saƙon jajensa ga ‘yan kasuwar da shaguna da dukiyoyinsu suka ƙone a gobarar da ta tashi a kasuwar Karu a daren Alhamis.

Sanarwar da hadimin shugaban ƙasar akan harkokin yaɗa labarai, Ajuri Ngilale ya fitar a ranar Juma’a ta ce, shugaban ƙasar ya yi takaicin samun labarin gobarar da ta shafi wani sashe na kasuwar.

Da yammacin ranar Alhamis, gobara ta laƙume wani yanki na kasuwar, inda ta lalata ɗimbim dukiya da sauran kayayyaki masu daraja.

KU KUMA KARANTA:Gobara ta tashi a matatar man Ɗangote

Sanarwar ta ƙara da cewar, shugaban ƙasa na miƙa saƙon jajensa ga ilahirin ‘yan kasuwar da wannan mummunan al’amari ya shafa, sannan yana ba su tabbacin samun tallafi daga gwamnatinsa.

Shugaban ƙasar ya kuma yi ƙira da a riƙa taka tsantsan da ɗaukar matakan kariya, domin kare afkuwar gobara da sauran bala’o’i a nan gaba.

Continue Reading

Gobara

Gobara ta tashi a matatar man Ɗangote

Published

on

Gobara ta tashi a matatar man Ɗangote

Gobara ta tashi a matatar man Ɗangote

Gobara ta tashi da yammacin yau a wani sashe na matatar man Ɗangote da ke kusa da Lekki a Legas.

Jami’an agajin gaggawa sun ɗauki matakin shawo kan lamarin, kuma a cewar rahotannin farko, ba a samu raunuka ba.

Kawo yanzu dai ba a san musabbabin tashin gobarar ba, kuma ana ci gaba da gudanar da bincike don gano girman barnar da aka yi da kuma abin da ya haddasa faruwar lamarin.

Da take mayar da martani kan gobarar a cikin wata sanarwa da Ɗangote ya fitar, mai ɗauke da sa hannun Anthony Chiejina, ƙungiyar ta ce, “Mun yi gaggawar shawo kan wata ‘yar karamar gobara a masana’antar sarrafa iska (ETP), a yau Laraba 26 ga watan Yuni.

KU KUMA KARANTA: Gobara ta kashe jarirai shida a Indiya

“Babu wani dalili na tashin hankali yayin da matatar ta ke aiki kuma babu wani rauni da aka samu ko lahani ga dukkan ma’aikatanmu da ke bakin aiki.”

Matatar dangote wani katafaren aiki ne da ake ginawa wanda ake hasashen zai iya tace ganga 650,000 a kowace rana.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like