Connect with us

Kotu

Kotu ta tsayar da ranar da za ta yanke hukuncin ƙarshe a ƙarar da Gwamnatin tarayya ta shigar da ASUU

Published

on

A ranar Alhamis ne kotun masana’antu ta ƙasa ta sanya ranar 30 ga watan Mayu domin yanke hukunci kan ƙarar da gwamnatin tarayya ta shigar a kan ƙungiyar malaman jami’o’i, (ASUU).

A cikin ƙarar, gwamnatin tarayya ta maka ASUU gaban kotu domin tantance ƙwararan hujjojin da aka shigar a lokacin yajin aikin na watanni takwas na ASUU na shekarar 2022.

Lokacin da maganar ta zo gaban mai shari’a Benedict Kanyip a ranar Alhamis, Ita Enang, lauyan waɗanda suka shigar da ƙarar ya shaida wa kotun cewa an shirya batun ne domin karɓar adireshi a rubuce.

Femi Falana SAN, lauyan wanda ake ɗara a nasa ɓangaren ya sanar da kotun cewa ya shigar da ƙarar a gaban kotun ɗaukaka ƙara. Mista Falana ya bayyana cewa yana adawa da hukuncin da kotun ta yanke ranar 28 ga watan Maris, inda ta ce ministan ƙwadago da samar da ayyukan yi na da ikon miƙa lamarin ga kotun masana’antu ta ƙasa.

KU KUMA KARANTA: ASUU za ta ware rana ɗaya don yin zanga-zangar lumana

Ya kuma yi addu’ar a dage aiwatar da hukuncin kisa tare da dage shari’ar har sai lokacin da kotun ɗaukaka ƙara za ta yanke hukunci.

Ya kuma gabatar da cewa batun cancantar ɗaukaka ƙarar shi ne kotun ɗaukaka ƙara ta yanke hukunci kamar yadda Mista Enang ya faɗa. Mista Enang ya buƙaci kotun da ta ci gaba da gudanar da al’amarin ranar da aka amince da rubutaccen adireshi.

Kotun a hukuncin da ta yanke ta bayyana cewa lokaci na da matuƙar muhimmanci wajen tabbatar da adalci. “Yana da kyau a sami mummunan hukunci da sauri fiye da kyakkyawan hukunci a cikin jinkirin lokaci a cikin lamuran aiki”.

Kotun ta kuma yanke hukuncin cewa hukumomin da lauyan wanda ake kare ya ambata ba su da amfani a shari’ar da ake ciki.

Kotun ta kuma bayar da misali da doka ta 47 na shari’ar NICN 2006 kuma ta bayyana cewa ɗaukaka ƙara ba ta fassara zuwa dakatar da aiwatar da hukuncin kisa ba. Alƙalin ya kuma ce masu kare sun nuna rashin yin taka-tsan-tsan ta hanyar ƙin shigar da ƙarar a maimakon haka ya zaɓi shigar da buƙatar a ɗage shari’a. Bugu da ƙari kotun ta ce an sassauta lamarin da wasu aikace-aikace daban-daban.

Mista Kanyip ya ci gaba da cewa, “An yi watsi da buƙatar da aka yi na a ci gaba da aiwatar da hukuncin kisa kuma za a ci gaba da shari’ar kuma za a yanke hukunci bisa ga doka.”

Don haka kotun, ta umurci lauyan wanda ya shigar da ƙara da ya ci gaba da yin amfani da adireshinsa a rubuce. Lauyan da ke mayar da martani ya buƙaci kotun da ta bayar da duk wasu sassaucin da ake nema domin ba a ƙalubalanci ƙarar ba kuma ba a yi hamayya da shi ba ta hanyar rashin shigar da tsarin tsaro.

Mista Falana a nasa ɓangaren ya buƙaci kotun da ta yi la’akari da bayanan da ta rubuta wanda aka shigar da ƙarar tun farko a ranar 16 ga Satumba, 2022. Ya ƙara da cewa takardar shaidar da ba a ƙalubalanci ta ta ƙunshi kare shi ba. Don haka kotun ta ɗage sauraren ƙarar har zuwa ranar 30 ga watan Mayu domin yanke hukunci.

Kotun ta ɗage ci gaba da sauraren ƙarar har zuwa ranar 21 ga watan Yuni inda ƙungiyar ASUU ta ke ƙara. ASUU a cikin ƙarar tana neman kotu da ta umarci ministan ƙwadago da samar da ayyukan yi da ya amince da dawo da rahoton kuɗi na shekara.

Kotun ta ɗage zaman ne yayin da lauyan wanda ake tuhuma na uku, Alex Akoja ya sanar da kotun cewa ya shigo cikin lamarin ne kawai. Don haka Mista Akoja ya yi addu’ar a ɗage zaman domin ba shi damar shigar da ƙara.

NAN ta kuma ruwaito cewa an kuma ɗage ƙara na uku da ya shafi ɓangarorin har zuwa ranar 21 ga watan Yuni, domin samun rahoton sulhu. Karar da ASUU ita ma ta ke da’awar tana da Ministan ƙwadago da Aiki da kuma Rijistar ƙungiyoyin ƙwadago a matsayin waɗanda ake tuhuma.

Tun da farko, Mista Falana ya sanar da kotun cewa ya gabatar da buƙatar a mayar da batun zuwa cibiyar Alternative Dispute Resolution, (ADR), cibiyar kotun. Mista Enang, ya amsa cewa ya tsaya takarar ne saboda mai da’awar ya amince cewa ya gaza gabatar da kuɗaɗensa na shekara-shekara a cikin lokacin da aka ƙayyade.

Ya kuma janye takardar neman amincewarsa ta farko bisa rashin hurumi. Hakazalika kotun ta ba Mista Falana izinin miƙa buƙatar kotun ta miƙa lamarin ga ADR.

Bayan da kotun ta amince da buƙatar ta ɗage ci gaba da sauraron ƙarar har zuwa ranar 21 ga watan Yuni, domin samun rahoton sasantawa.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Kotu

Kotu a Anambara ta yanke wa tsohon ma’aikacin banki hukuncin ɗaurin shekara 121

Published

on

Ta kama mijinta yana lalata da ’ya’yan cikinsu

Wata kotu a Jihar Anambra da ke Kudancin Najeriya ta yanke wa wani tsohon ma’aikacin banki hukuncin ɗaurin shekara 121 a gidan yari.

Hukumar da ke Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Najeriya Zagon-Ƙasa wato EFCC ce ta shigar da shi ƙara inda ta zarge shi da almundahana ta naira miliyan 112.

Mai Shari’a S.N. Odili ne ya yanke wannan hukuncin bayan ya samu Nwachukwu Placidus wanda tsohon manaja ne a bankin FCMB da laifin almundahana ta naira miliyan 112,100,000.

A wata sanarwa da EFCC ta fitar, ta ce an gurfanar da shi ne a ranar Talata 27 ga watan Maris ɗin 2018 kan zarge-zarge 16 waɗanda suka haɗa da laifin yin jabu da sata da ƙarya.

KU KUMA KARANTA: Kotun Najeriya ta bayar da umarnin dakatar da asusun banki fiye da dubu 1

Sai dai Mista Placidus ya musanta duka zarge-zargen da ake yi masa bayan an karanto masa su a kotu.

“A lokacin shari’ar, EFCC ta hanyar lauyanta Mainforce Adaka Ekwu ya gabatar da shaidu huɗu waɗanda suka bayar da takardu masu muhimmanci a matsayin hujjoji,” in ji sanarwar.

Mai shari’a Odili ya yanke wa Mista Placidus hukuncin ɗauri na shekara tara bisa zargi na biyu sai hukuncin ɗaurin shekara huɗu kan zargi na huɗu.

Sannan Mai Shari’ar ya yanke masa hukuncin ɗauri na shekara tara-tara kan zargi na biyar har zuwa na zargi na 16.

Continue Reading

Kotu

Kotu ta tsare matar da ta watsa wa mijinta ruwan zafi

Published

on

Ta kama mijinta yana lalata da ’ya’yan cikinsu

Wata Kotun Majistire da ke Ƙaramar Hukumar Kontagora a Jihar Neja, ta bayar da umarnin a tsare Amina Abashe da ake zargi da watsa wa mijinta Shehu Abdullahi tafasasshen ruwa.

‘Yan sanda sun gurfanar da wadda ake zargin ce a gaban kuliya bisa laifin yi wa mijinta mummunan rauni da ya saba wa sashe na 245 na kundin dokoki shari’a.

Ɗan sanda mai shigar da ƙara, ASP Ɗanladi Marafa, ya shaida wa kotun cewa matar da ake zargi ta kwarawa mijinta ruwan zafi a sakamakon wani sabani da ya shiga tsakaninsu.

Sai dai bayan karanto ƙunshin tuhumar da ake yi wa matar da ake ƙara, ta musanta aikata laifin.

KU KUMA KARANTA: Ta zuba wa mijinta ruwan zafi saboda ta ƙi zuwa biki da ita

Lauya mai gabatar da ƙara, ya buƙaci da a tisa ƙeyar matar da ake tuhuma zuwa gidan gyaran hali, domin bai wa masu ƙara damar lura da  lafiyar wanda abin ya shafa da a yanzu yake samun kulawa a Babban Asibitin Kontagora.

Ya kuma buƙaci a ɗan ba su lokacin domin  tabbatar da tsaro da kare matar da ake tuhuma.

Alƙaliyar Kotun, Khadijah Dauda, ta ɗage sauraron ƙarar zuwa ranar 16 ga watan Afrilu.

Continue Reading

Kotu

Kisan Nafi’u: An sake gaurfanar da Hafsat Chuchu a gaban wata kotun

Published

on

Babbar Kotun Jihar Kano mai lamba 3 ƙarƙashin jagorancin Mai Shari’a Faruk Lawan ta sake gurfanar da matar nan Hafsat Sani Suraj da ake zargi da kisan wani hadimin gidanta mai suna Nafi’u Hafiz.

An sake gurfanar da wacce ake zargin ne bayan da aka ɗauke shari’ar daga gaban kotun Mai Shari’a Zuwaira Yusuf.

Lauyan gwamnati wanda ke gabatar da ƙara, Barista Halima Yahuza Ahmad ta shaida wa kotun cewa a ranar 21 ga watan Disamba, 2023 Hafsa Suraj ta yi amfani da wuka inda ta caccaka wa marigayin a kirjinsa da wasu sassa na jikinsa, lamarin da ya yi sanadiyyar rasuwarsa.

Ana tuhumar Hafsat Suraj da laifin kisa, laifin da ya saɓa da sashe na 221 na kundin pinal kod.

Sai dai Hafsat wadda aka fi sani da Hafsat ChuChu ta sake yin gum da bakinta yayin da aka tambaye ta ko ta fahimci abin da takardar ƙarar ta ƙunsa.

Lauyan da ke kare ta, Barista Sani Ammani ya nemi kotun da ta bayar da umarnin gwada kwakwalwarta a Asibitin Masu Larurar Kwakwalwa na Gwamnatin Tarayya don sanin shin ko tana da lafiyar da za a iya yi mata shari’a dogaro da sashe na 278(3) na Kundin Dokokin Manyan Laifuka na shekarar 2019.

Sai dai masu gabatar da ƙara sun soki roƙon na lauyan masu kariya, inda suka nemi kotun ta ɗauki wacce ake ƙara a matsayin ta musanta zargin aikata laifin.

A yayin haka kuma, kotun ta gurfanar da ƙarin mutane uku da suka haɗa da mijin Hafsat, Dayyabu Abdullahi da kuma Adamu Muhammad da Nasidi Ibrahim da ake zargin sun taimaka mata wajen aikata laifi tare da ɓoye gaskiyar lamarin da bayar da bayanan ƙarya game da dalilin rasuwar marigayi Nafi’u.

KU KUMA KARANTA: Kotu ta sa a duba ƙwaƙwalwar Hafsat Chuchu

“Waɗanda ake zargin sun yi amfani da bayanan ƙarya wajen sanar da ’yan uwan Nafi’u game da dalilin rasuwarsa inda suka ce ya rasu ne dalilin aikin basir da aka yi masa.”

Waɗanda ake zargin sun musanta aikata laifukan da ake zarginsu da shi da suka saba da sashe na 97 da 277 da 178 na kundin pinal kod.

Har ila yau, masu gabatar da ƙarar sun nemi kotun da ta cire sunan wanda ake ƙara na huɗu, wato Malam Nasidi Muhammad daga cikin jerin waɗanda ke fuskantar shari’ar.

Sai dai lauyoyin kariya, Barista Sani Ammani da Barista Haruna Magashi da Barista Fauziyya Yusuf sun yi suka kan wannan roƙon.

Lauyoyin sun ce Kwamishinan Shari’a ne kaɗai yake da wannan damar na cire sunan wani daga cikin shari’a dogaro da sashe na 124 da 125 na Kundin Dokokin Manyan Laifuka.

Bayan sauraron ɓangarorin ne Alƙalin Kotun, Mai Shari’a Faruk Lawan ya bayar da umarnin tsare waɗanda ake zargi a gidan gyaran hali.

Kazalika, ya ɗage sauraren shari’ar zuwa wata rana da ba a ambata ba don yanke hukunci kan batun cire sunan wanda ake zargin daga cikin shari’ar.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like