Kotu ta tsayar da ranar da za ta yanke hukuncin ƙarshe a ƙarar da Gwamnatin tarayya ta shigar da ASUU

A ranar Alhamis ne kotun masana’antu ta ƙasa ta sanya ranar 30 ga watan Mayu domin yanke hukunci kan ƙarar da gwamnatin tarayya ta shigar a kan ƙungiyar malaman jami’o’i, (ASUU).

A cikin ƙarar, gwamnatin tarayya ta maka ASUU gaban kotu domin tantance ƙwararan hujjojin da aka shigar a lokacin yajin aikin na watanni takwas na ASUU na shekarar 2022.

Lokacin da maganar ta zo gaban mai shari’a Benedict Kanyip a ranar Alhamis, Ita Enang, lauyan waɗanda suka shigar da ƙarar ya shaida wa kotun cewa an shirya batun ne domin karɓar adireshi a rubuce.

Femi Falana SAN, lauyan wanda ake ɗara a nasa ɓangaren ya sanar da kotun cewa ya shigar da ƙarar a gaban kotun ɗaukaka ƙara. Mista Falana ya bayyana cewa yana adawa da hukuncin da kotun ta yanke ranar 28 ga watan Maris, inda ta ce ministan ƙwadago da samar da ayyukan yi na da ikon miƙa lamarin ga kotun masana’antu ta ƙasa.

KU KUMA KARANTA: ASUU za ta ware rana ɗaya don yin zanga-zangar lumana

Ya kuma yi addu’ar a dage aiwatar da hukuncin kisa tare da dage shari’ar har sai lokacin da kotun ɗaukaka ƙara za ta yanke hukunci.

Ya kuma gabatar da cewa batun cancantar ɗaukaka ƙarar shi ne kotun ɗaukaka ƙara ta yanke hukunci kamar yadda Mista Enang ya faɗa. Mista Enang ya buƙaci kotun da ta ci gaba da gudanar da al’amarin ranar da aka amince da rubutaccen adireshi.

Kotun a hukuncin da ta yanke ta bayyana cewa lokaci na da matuƙar muhimmanci wajen tabbatar da adalci. “Yana da kyau a sami mummunan hukunci da sauri fiye da kyakkyawan hukunci a cikin jinkirin lokaci a cikin lamuran aiki”.

Kotun ta kuma yanke hukuncin cewa hukumomin da lauyan wanda ake kare ya ambata ba su da amfani a shari’ar da ake ciki.

Kotun ta kuma bayar da misali da doka ta 47 na shari’ar NICN 2006 kuma ta bayyana cewa ɗaukaka ƙara ba ta fassara zuwa dakatar da aiwatar da hukuncin kisa ba. Alƙalin ya kuma ce masu kare sun nuna rashin yin taka-tsan-tsan ta hanyar ƙin shigar da ƙarar a maimakon haka ya zaɓi shigar da buƙatar a ɗage shari’a. Bugu da ƙari kotun ta ce an sassauta lamarin da wasu aikace-aikace daban-daban.

Mista Kanyip ya ci gaba da cewa, “An yi watsi da buƙatar da aka yi na a ci gaba da aiwatar da hukuncin kisa kuma za a ci gaba da shari’ar kuma za a yanke hukunci bisa ga doka.”

Don haka kotun, ta umurci lauyan wanda ya shigar da ƙara da ya ci gaba da yin amfani da adireshinsa a rubuce. Lauyan da ke mayar da martani ya buƙaci kotun da ta bayar da duk wasu sassaucin da ake nema domin ba a ƙalubalanci ƙarar ba kuma ba a yi hamayya da shi ba ta hanyar rashin shigar da tsarin tsaro.

Mista Falana a nasa ɓangaren ya buƙaci kotun da ta yi la’akari da bayanan da ta rubuta wanda aka shigar da ƙarar tun farko a ranar 16 ga Satumba, 2022. Ya ƙara da cewa takardar shaidar da ba a ƙalubalanci ta ta ƙunshi kare shi ba. Don haka kotun ta ɗage sauraren ƙarar har zuwa ranar 30 ga watan Mayu domin yanke hukunci.

Kotun ta ɗage ci gaba da sauraren ƙarar har zuwa ranar 21 ga watan Yuni inda ƙungiyar ASUU ta ke ƙara. ASUU a cikin ƙarar tana neman kotu da ta umarci ministan ƙwadago da samar da ayyukan yi da ya amince da dawo da rahoton kuɗi na shekara.

Kotun ta ɗage zaman ne yayin da lauyan wanda ake tuhuma na uku, Alex Akoja ya sanar da kotun cewa ya shigo cikin lamarin ne kawai. Don haka Mista Akoja ya yi addu’ar a ɗage zaman domin ba shi damar shigar da ƙara.

NAN ta kuma ruwaito cewa an kuma ɗage ƙara na uku da ya shafi ɓangarorin har zuwa ranar 21 ga watan Yuni, domin samun rahoton sulhu. Karar da ASUU ita ma ta ke da’awar tana da Ministan ƙwadago da Aiki da kuma Rijistar ƙungiyoyin ƙwadago a matsayin waɗanda ake tuhuma.

Tun da farko, Mista Falana ya sanar da kotun cewa ya gabatar da buƙatar a mayar da batun zuwa cibiyar Alternative Dispute Resolution, (ADR), cibiyar kotun. Mista Enang, ya amsa cewa ya tsaya takarar ne saboda mai da’awar ya amince cewa ya gaza gabatar da kuɗaɗensa na shekara-shekara a cikin lokacin da aka ƙayyade.

Ya kuma janye takardar neman amincewarsa ta farko bisa rashin hurumi. Hakazalika kotun ta ba Mista Falana izinin miƙa buƙatar kotun ta miƙa lamarin ga ADR.

Bayan da kotun ta amince da buƙatar ta ɗage ci gaba da sauraron ƙarar har zuwa ranar 21 ga watan Yuni, domin samun rahoton sasantawa.


Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *