Kotu ta dakatar da hukumar NBC cin tarar gidajen rediyo a Najeriya

Wata babbar kotun tarayya da ke Abuja, a ranar Laraba, ta ba da umarnin dakatar da hukumar kula da harkokin yaɗa labarai ta ƙasa, (NBC), daga cin tarar a gidajen rediyon ƙasar nan.

Mai shari’a James Omotosho, a hukuncin da ya yanke, ya kuma ajiye tarar Naira 500,000 da aka yanke, a ranar 1 ga Maris, 2019, a kan kowane gidan rediyo 45. Mai shari’a Omotosho ya ce hukumar NBC, ba ta zama kotun shari’a ba, ba ta da hurumin sanya takunkumi a matsayin hukunci a gidajen watsa labarai.

Ya ci gaba da cewa, dokar NBC da ta bai wa hukumar ikon sanya takunkumi ya ci karo da sashe na 6 na kundin tsarin mulkin ƙasar da ke da ikon shari’a a kotun.

Ya ce kotu ba za ta zauna a banza tana kallon hukumar da ke cin tara ba bisa ƙa’ida ba tare da bin doka ba. Ya ce hukumar ba ta bi doka ba a lokacin da ta zauna a matsayin mai ƙorafi, a lokaci guda kuma, kotu da alƙali a kan abin da ya shafi kanta.

KU KUMA KARANTA: Ƙilu taja bau: Hukumar kula da kafafen yaɗa labaran Nigeria NBC ta haramta saka waƙoƙin Gwanja

Alƙalin kotun ya amince da cewa, kundin tsarin yaɗa labarai na Najeriya, kasancewarsa wata doka ce da ke ba hukumar gudanarwa irin ta NBC ikon aiwatar da tanade-tanaden ta, ba za ta iya ba hukumar hurumin shari’a ba na zartar da hukunci ko hukunci kamar tara.

Ya kuma amince da cewa hukumar, ba ‘yan sandan Najeriya ba, ba ta da hurumin gudanar da binciken laifuffukan da za su kai ga gurfanar da su gaban kotu da kuma sanya takunkumi. “Wannan zai saɓa wa koyarwar rabuwar mulki,” in ji shi.

Mista Omotosho ya ci gaba da cewa, abin da koyarwar ke son cimmawa shi ne hana azzalumai ta hanyar tattara ƙarfin da ya wuce ƙima a wata gaba ɗaya. “Ayyukan wanda ake ƙara ya cancanci a matsayin wuce gona da iri” kamar yadda ta ba wa kanta ikon shari’a da zartarwa.

Hukumar ta NBC, a ranar 1 ga Maris, 2019, ta sanya kuɗi N500,000 kowannen su a gidajen yaɗa labarai 45 na ƙasar nan bisa zargin karya ƙa’idojin ta.

Koyaya, Incorporated Trustees of Media Rights Agenda, a cikin wani buƙatu na asali mai alamar: FHC/ABJ/CS/1386/2021, ta kai ƙarar NBC a matsayin mai gabatar da ƙara kawai. A cikin buƙatar da lauyan ta, Nuhu Ajare, mai kwanan wata na ranar 9 ga watan Nuwamba, 2021 ya gabatar, ƙungiyar ta buƙaci a bayyana cewa matakin da hukumar ta NBC ta ɗauka na sanya tarar N500,000 akan kowanne gidan rediyo 45 a ranar 1 ga Maris, 2019 ya saɓawa doka na ƙa’idojin adalci na ɗabi’a.

Lauyan ya kuma ce tarar ta ci karo da ‘yancin sauraren shari’a a ƙarƙashin sashe na 36 na kundin tsarin mulkin ƙasar na 1999 (kamar yadda aka yi wa kwaskwarima) da kuma sashi na 7 na kundin dokokin Afirka kan ‘yancin ɗan Adam da na jama’a (Ratification and Enforcement) Act (Cap AQ) Dokokin. na Tarayyar Najeriya, 2004.

Ƙungiyar ta ce hakan ya faru ne saboda kundin da ya haifar da laifukan da ake zargin gidajen watsa labarai da hukumar NBC ta rubuta ne kuma ta kaɓe su, “kuma ta ba hukumar ikon karɓar ƙorafe-ƙorafen da ake zargin an tafka, bincike da yanke hukunci.

Ƙorafe-ƙorafen, sanya takunkumi, ciki har da tara, sannan kuma a ƙarshe ana karɓar tarar da hukumar ke amfani da ita don biyan buƙatunta.” Don haka ne suka nemi a ba su umarnin a ware tarar N500,000 da hukumar NBC ta ce ta sanya a kan kowane gidan rediyo 45 a ranar Juma’a 1 ga Maris, 2019.

Sun kuma nemi “umarni na har abada da ya hana wanda ake ƙara, bayinsa, wakilai, masu zaman kansu, wakilai ko duk wanda ke wakiltarsa ko kuma a madadinsa, daga cin tara ga duk wani gidan watsa labarai a Najeriya kan duk wani laifi da ake zarginsa da shi aikata a ƙarƙashin dokar watsa labarai ta Najeriya.”

Da yake yanke hukuncin, Mai shari’a Omotosho ya bayyana abin da NBC ta yi a matsayin mummunan hali. Ya ci gaba da cewa tarar da hukumar ta NBC ta sanya a matsayin ladabtar da aikata laifuka daban-daban a ƙarƙashin kundinta ya saɓa wa doka kuma a kan haka ta bayyana a matsayin wanda ya sabawa kundin tsarin mulkin kasar, ba shi da amfani.

Alƙalin ya kuma bayar da umarnin dakatar da hukumar daga ci gaba da cin tara a gidajen rediyon ƙasar.


Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *