Connect with us

Labarai

Hukumar NEMA ta karɓi ‘yan Najeriya 146 da suka maƙale daga jamhuriyar Nijar

Published

on

Hukumar bayar da agajin gaggawa ta ƙasa (NEMA) a ranar Larabar da ta gabata ta karɓi ‘yan Najeriya 146 da suka maƙale daga birnin Yamai na jamhuriyar Nijar.

Dakta Nuraddeen Abdullahi, shugaban Hukumar NEMA reshen Jihar Kano ne ya bayyana haka a lokacin da yake karɓar waɗanda suka dawo a filin jirgin saman Malam Aminu Kano da ke Kano.

Waɗanda suka dawo sun isa filin jirgin ne da misalin ƙarfe 10:35 na safen laraba a cikin jirgin B737-400 SKY MALI Airline mai lamba UR-CQX.

KU KUMA KARANTA: Tinubu ya ba da umarnin mayar da NEMA, NAHCON ƙarƙashin ofishin mataimakin shugaban ƙasa

Abdullahi ya ce an dawo da waɗanda suka dawo ne ta hanyar wani shiri na mayar da su gida bisa raɗin kansu, ƙarƙashin kulawar ƙungiyar kula da baƙin haure ta ƙasa da ƙasa, IOM.

Ya ce shirin an yi shi ne ga matsugunan da suka bar ƙasar don neman wuraren sana’a a ƙasashen Turai daban-daban, amma ba za su iya komawa ba.

“Waɗanda aka dawo da su sun haɗa da manya maza 56, manya mata 39 da yara 51 (mace 35 da maza 16) daga jihohin Najeriya daban-daban, musamman Katsina, Kano, Adamawa, Legas, Imo, Enugu, Edo, da dai sauransu.

“Waɗanda aka dawo da su za su yi horo na tsawon kwanaki uku kan yadda za su samu ɗorewa kansu kuma za a ba su jarin iri domin su samu dogaro da kansu,” inji shi.

Mista Abdullahi ya shawarci matasan Najeriya da su guji yin balaguron zuwa ƙasashen waje domin neman ciyayi mai korayen da za a iya samu a gida.

“Babu wata ƙasa da ta fi Najeriya saboda akwai wadatattun damammaki ga dukkanmu mu ci gaba da rayuwa cikin jin daɗi.

“Idan dole ne su yi balaguro zuwa ƙasashen waje, to su yi hakan ne bisa doka kuma ta hanyoyin da suka dace don gujewa faɗawa tarkon masu fataucin mutane da sauran nau’ikan amfani,” in ji shi.

Da yake ba da labarin abin da ya faru da shi, wani da ya dawo, Emeka Njoku daga Imo, ya ce ya je Tunisiya ne watanni huɗu da suka wuce don neman wuraren kiwo.

“Na yi digiri na biyu tun shekaru takwas da suka gabata. Na kasance ina neman aiki; ba ni da aikin yi kuma ba ni da jari don fara kasuwanci, kuma ina da iyali da zan yi.

“Lokacin da na isa Tunisiya, na sha wahala sosai. Ba zan taɓa ba kowa shawarar ya yi tunanin fita daga ƙasar nan don neman wuraren kiwo ba. “Najeriya ƙasa ce mai daɗi saboda kuna da ‘yancin yin tafiya,” in ji shi.

Mista Njoku ya yi ƙira ga gwamnati a dukkan matakai da su ƙarfafa matasa ta hanyar samar da ayyukan yi a faɗin ƙasar nan.

‘Yan gudun hijirar sun nuna godiya ga hukumar ta IOM da gwamnatin tarayya kan yadda suka dawo lafiya.

Wakilan ƙungiyar agaji ta Red Cross ta Najeriya da hukumar kula da ‘yan gudun hijira da baƙin haure da ‘yan gudun hijira da ‘yan sanda da sauran su ma sun yi ƙasa a gwiwa domin karɓar waɗanda suka dawo.

1 Comment

1 Comment

  1. Pingback: Ba shiga ba fita a fadar shugaban ƙasar jamhuriyar Nijar, ana zargin yunƙurin juyin mulki | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like