Hukumar NCC ta amince da a sayar da wayoyi 2,155 a Najeriya

0
296

Hukumar Sadarwa ta Najeriya (NCC) ta amince da sayar da wayoyi 2,155 a ƙasar nan, kamar yadda a watan Yulin 2023, wayoyin da aka ƙera a ƙasar Sin suka mamaye kasuwa.

Ko da yake akwai wasu kayayyaki daga ƙasashe da suka haɗa da Finland, Faransa, Amurka, Indiya, Japan, Philippines, Taiwan, Koriya ta Kudu, Afirka ta Kudu da UAE, samfuran China sun ci gaba da mamaye kasuwannin Najeriya tare da samfuran sama da 300.

Wasu daga cikin irin waɗannan wayoyin sun haɗa da; Tecno Mobile, Nokia, Wiko, Samsung, Panasonic, Huawei, Asus, Apple, HP, Google, Gionee, Alcatel, Oppo da sauransu.

Na’urorin da aka amince da su na nau’o’i da nau’i daban-daban, sune waɗanda hukumar kula da harkokin sadarwa ta gwada kuma aka gano sun cika ƙa’idojin amincewar nau’in da ake buƙata don ba da damar sayar da su ga masu siye a Najeriya.

KU KUMA KARANTA: NCC ta gargaɗi dillalan wayar salula kan saye da sayar da na’urorin da ba a amince da su ba

A halin da ake ciki, hukumar ta gargaɗi ‘yan kasuwa da ‘yan Najeriya game da illar da ke tattare da sayar da siyan wayoyi da na’urorin sadarwa waɗanda ba su amince da su ba.

A wata sanarwar manema labarai da ya raba wa LEADERSHIP, mataimakin shugaban hukumar NCC, Farfesa Umar Ɗanbatta ya fusata kan yawaitar jabun wayoyin hannu a ƙasar nan.

Ɗanbatta ya ce “Halayoyin jabu da wayoyin hannu marasa inganci ya ɗauki nauyin duniya kuma yana buƙatar ilimi mai yawa daga ɓangaren masu amfani da shi tare da haɗin gwiwa da sauran hukumomin gwamnati don magance shi.”

“Al’amurra na shigowa da kuma mallakar jabun wayoyin hannu sun fi ƙamari a ƙasashe masu tasowa, irin su Najeriya, inda masu shigo da kaya ke shigo da wayoyi marasa inganci ba tare da bin ƙa’idar amincewa da nau’in na’urar ba da nufin tabbatar da na’urorin da suka dace da kasuwa.”

Leave a Reply