Hukumar Kwastam ta kama haramtattun kayayyaki na sama da naira biliyan ɗaya

Hukumar Kwastam ta yankin Seme na hukumar hana fasa ƙwauri ta ƙasa (NCS) ta kama wasu kayayyaki da aka kama da suka kai kimanin Naira biliyan 1.8 na harajin da ake biya (DPV) daga ranar 23 ga Janairu zuwa 8 ga Satumba 2023.

Kwanturolan Hukumar Kwastam, Mista Dera Nandi, ya shaida wa manema labarai yadda aka kama a Seme ranar Juma’a.

Ɗaya daga cikin motocin da rundunar ta ƙwace tana ɗauke da lita 45 na man fetur. Kwantirolan ya yi ƙarin haske, inda ya bayyana cewa suna ɗauke da shinkafa 9,500 kwatankwacin tireloli 16 na shinkafar ƙasar waje, kuma suna da kuɗin harajin Naira miliyan 312.2. ”

Mun kuma kama 15,389 na Kayayyakin Janaral. “Akan magungunan da muke da su, mun kama fakiti 41 na Cannabis Sativa, Allunan 4,900 225mg na Tramadol Tamol-X, 3,600 Allunan 225mg Tramadol Royal,” in ji shi.

KU KUMA KARANTA: Hukumar Kwastam ta kama busasshen Kifin shark da al’aurar jaki na biliyan biyu a Legas

Kwamishinan ya ce rundunar ta kuma kama allunan Heineken Ecstacy guda 157 da fakiti 864 na sigari. “Hakazalika, jami’an ‘yan sanda da jami’an ‘yan sanda da ke aiki bisa sahihin bayanan sirri, sun kama Jerrycan lita 1,364 (30) na man fetur, kwatankwacin lita dubu arba’in da ɗari takwas (40,800) sama da tankar tanka ɗaya.

“Wannan yana tare da DPV N24, 663, 355 kawai, a safiyar ranar 8 ga Satumba, tare da rafin Badagry. “kuɗin harajin da aka biya na kayayyakin da aka kama daga ranar 23 ga watan Janairu zuwa Satumba 8 shi ne N1, 827, 362, 619. 00,” inji shi.

Mai kula da fatar jakunan da rundunar ta kama a ranar Juma’a a Seme. Nandi ya ce kuɗin shiga na rundunar na shekarar 2023 ya kasance N1,960,000,000 kawai.

“Ya zuwa safiyar yau 8 ga Satumba, rundunar ta tara N1,904,459, 390.77 kawai. “Wannan yana wakiltar kashi 97.2% na N1,960,000,000 da aka ware domin shekarar 2023,” in ji shi.

Kwantirolan ya bayyana cewa, a lokacin da ake bitar na shekarar 2022, kuɗaɗen shiga ya kai N885,543,098.11.

“Ma’anarta ita ce bayanin kuɗaɗen shiga na rundunar ya shaida cewa an samu ƙarin maƙudan kuɗaɗe na N1, 018,916, 292. 33 (51.98%).

“Wannan ya samo asali ne sakamakon namijin ƙoƙarin da shugabannin rundunar tare da haɗin gwiwar masu ruwa da tsakin mu suka yi domin tabbatar da bin ƙa’idojin samar da kuɗaɗen shiga.

“A fagen yaƙi da fasa ƙwauri, kun riga kun yi magana da kanun labaranmu na baya-bayan nan da aka kama na dalar Amurka miliyan shida na bogi kwatankwacin Naira biliyan 2.7bn,” inji shi.

A cewarsa, jami’an rundunar da ke da hannu wajen ƙwace kuɗaɗen jabun dalar Amurka miliyan 6,000,000, da fasfo na ƙasa da ƙasa na bogi 15, da lasisin tuƙi 10, da fatun jakuna a watan Janairun 2023 sun samu yabo daga Ag. Shugaban Hukumar Kwastam, Adewale Adeniyi.


Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *