Hukumar shirya jarabawar shiga makarantun gaba da sakandire ta (JAMB), ta yi alƙawarin tabbatar da cewa ɗaliban Najeriya da aka gudo daga Sudan da yaƙi ya ɗaiɗaita sun shiga jami’o’i.
Magatakardar JAMB, Farfesa Ishaq Oloyede ne ya bayyana haka a Abuja lokacin da shugabar hukumar ‘yan Najeriya mazauna ƙasashen waje, (NIDCOM), Abike Dabiri-Erewa ta ziyarci hukumar.
Ziyarar dai an yi ta ne domin tattauna hanyoyin shigar da ɗaliban da abin ya shafa cikin manyan makarantun ƙasar.
Mista Oloyede, wanda ya jajanta wa ɗaliban, ya yaba wa NIDCOM bisa yadda suka gudanar da aikin kwashe su yadda ya kamata, ya kuma yi alƙawarin cewa JAMB za ta ba su tallafin da ake buƙata.
KU KUMA KARANTA: Jami’ar Najeriya ta yi tayin karɓar dalibai daga Sudan da yaƙi ya hana ci gaba da karatu
Ya shawarci ɗaliban da kada su bi tafarkin waɗanda suka dawo ƙasar sama da shekara guda da ta wuce sakamakon yaƙin Ukraine.
Magatakardar JAMB ta ce waɗanda suka dawo daga Ukraine sun ƙi bin ƙa’idojin da aka gindaya na ci gaba da karatunsu a Najeriya.
“Abin da za mu yi shi ne, za mu samar da abubuwan da suka dace, da damar da za a iya ba ku damar sauƙe ko mayar da waɗannan ɗalibai zuwa tsarin iliminmu,” in ji Mista Oloyede.
“Dole ne mu gode wa NIDCOM saboda ƙoƙarin da aka yi na shigo da ɗaliban a cikin tsarin jami’o’in Najeriya kuma mun baiwa Hukumar tsari. “Akwai hanyoyin (don canza wurin ɗalibai), rubutun, dokoki da ka’idoji.
“Ba wanda ya isa ya yi tunanin cewa jami’o’in Najeriya za su ba da takardar shaidar zama da zama a jami’ar ɗasa da shekaru biyu.
“An yi tsarin ne bisa doka kuma yadda ya kamata tare da haɗin gwiwar Hukumar Kula da Jami’o’i ta Ƙasa (NUC) da kuma ɗaiɗaikun hukumomi. Mista Oloyede ya ƙara da cewa “An riga an miƙa ƙa’idar daga JAMB ga shugaban hukumar.”
Ya ce ya kamata ɗaliban su bi ƙa’idojin canza sheƙa zuwa jami’o’in Najeriya. “Misali, idan kana karanta Likita kuma kana matakin 600, kuma idan Hukumar Kula da Lafiya da Haƙori ta tantance abin da ka yi, za ta iya canza maka shi zuwa aji 5, wato matakin 500.
“Za ku yi matakin 500 da matakin 600, kuma za ku sami satifiket na cibiyar a Najeriya,” in ji shi. A nata ɓangaren, Misis Dabiri-Erewa ta ce ‘yan Najeriya 1,730 ne aka kwashe daga ƙasar Sudan a ranar 9 ga watan Mayu, inda ta ƙara da cewa yawancinsu ɗalibai ne masu sha’awar ci gaba da karatu a Najeriya.
Ta kuma ba da tabbacin cewa za a bi hanyoyin da suka dace don shigar da ɗaliban da abin ya shafa cikin makarantun Najeriya.
“Abu mai mahimmanci shi ne akwai hanyoyin da za a bi amma ba su da wahala kuma abin da muka koya daga JAMB ke nan.
“Cibiyoyin sun riga sun ce suna son bayar da tallafi, suna son shigar da su amma babban abu shi ne a bi tsarin kamar yadda JAMB ta tsara. “Duk bayanan suna cikin gidan yanar gizon mu, tsarin da za a bi, bai kamata ya zama da wahala a bi ba.
“Babban abin da ke faruwa shi ne, JAMB ta ba da tabbacin cewa za ta samar da yanayi mai amfani da ababen more rayuwa.
“Idan misali jami’a ta shigar da ku, bayan kammala karatun, kuna buƙatar samun waccan takarda daga JAMB da ke cewa an shigar da ku,” in ji ta. Shugaban NIDCOM ya ƙara da cewa za a riƙa ba wa ɗaliban bayanai domin kada a yi kuskure wajen yin abubuwa.
“Zan kuma yi ƙira ga ɗaliban da cewa akwai rikici, yana shafar su ta wata hanya ko wata. Ta yaya wannan zai iyakance tasiri ko a kansu, kowace hanya, dole ne mu bi tsarin.
“Yawancinsu suna fatan za a kawo ƙarshen yaƙin kuma za su koma, amma idan ba haka ba fa? Menene tazarar tsayawa? Shi ya sa muke yin haka da JAMB,” inji ta.
Ɗaya daga cikin iyayen ɗaliban da abin ya shafa, Asmau Yerima, ta yabawa NIDCOM da JAMB kan yadda ba a bar ɗaliban a gida ba su yi komai ba.
“Yaranmu a shirye suke su koma makaranta, ba ma so mu ajiye su a gida kuma ba ma so su ji rauni,” in ji Misis Dabiri-Erewa.
[…] KU KUMA KARANTA: Hukumar JAMB za ta karɓi ɗaliban Najeriya da suka dawo daga Sudan zuwa jami’o’in ƙasar […]