Connect with us

Ɗalibai

Hukumar JAMB za ta karɓi ɗaliban Najeriya da suka dawo daga Sudan zuwa jami’o’in ƙasar

Published

on

Hukumar shirya jarabawar shiga makarantun gaba da sakandire ta (JAMB), ta yi alƙawarin tabbatar da cewa ɗaliban Najeriya da aka gudo daga Sudan da yaƙi ya ɗaiɗaita sun shiga jami’o’i.

Magatakardar JAMB, Farfesa Ishaq Oloyede ne ya bayyana haka a Abuja lokacin da shugabar hukumar ‘yan Najeriya mazauna ƙasashen waje, (NIDCOM), Abike Dabiri-Erewa ta ziyarci hukumar.

Ziyarar dai an yi ta ne domin tattauna hanyoyin shigar da ɗaliban da abin ya shafa cikin manyan makarantun ƙasar.

Mista Oloyede, wanda ya jajanta wa ɗaliban, ya yaba wa NIDCOM bisa yadda suka gudanar da aikin kwashe su yadda ya kamata, ya kuma yi alƙawarin cewa JAMB za ta ba su tallafin da ake buƙata.

KU KUMA KARANTA: Jami’ar Najeriya ta yi tayin karɓar dalibai daga Sudan da yaƙi ya hana ci gaba da karatu

Ya shawarci ɗaliban da kada su bi tafarkin waɗanda suka dawo ƙasar sama da shekara guda da ta wuce sakamakon yaƙin Ukraine.

Magatakardar JAMB ta ce waɗanda suka dawo daga Ukraine sun ƙi bin ƙa’idojin da aka gindaya na ci gaba da karatunsu a Najeriya.

“Abin da za mu yi shi ne, za mu samar da abubuwan da suka dace, da damar da za a iya ba ku damar sauƙe ko mayar da waɗannan ɗalibai zuwa tsarin iliminmu,” in ji Mista Oloyede.

“Dole ne mu gode wa NIDCOM saboda ƙoƙarin da aka yi na shigo da ɗaliban a cikin tsarin jami’o’in Najeriya kuma mun baiwa Hukumar tsari. “Akwai hanyoyin (don canza wurin ɗalibai), rubutun, dokoki da ka’idoji.

“Ba wanda ya isa ya yi tunanin cewa jami’o’in Najeriya za su ba da takardar shaidar zama da zama a jami’ar ɗasa da shekaru biyu.

“An yi tsarin ne bisa doka kuma yadda ya kamata tare da haɗin gwiwar Hukumar Kula da Jami’o’i ta Ƙasa (NUC) da kuma ɗaiɗaikun hukumomi. Mista Oloyede ya ƙara da cewa “An riga an miƙa ƙa’idar daga JAMB ga shugaban hukumar.”

Ya ce ya kamata ɗaliban su bi ƙa’idojin canza sheƙa zuwa jami’o’in Najeriya. “Misali, idan kana karanta Likita kuma kana matakin 600, kuma idan Hukumar Kula da Lafiya da Haƙori ta tantance abin da ka yi, za ta iya canza maka shi zuwa aji 5, wato matakin 500.

“Za ku yi matakin 500 da matakin 600, kuma za ku sami satifiket na cibiyar a Najeriya,” in ji shi. A nata ɓangaren, Misis Dabiri-Erewa ta ce ‘yan Najeriya 1,730 ne aka kwashe daga ƙasar Sudan a ranar 9 ga watan Mayu, inda ta ƙara da cewa yawancinsu ɗalibai ne masu sha’awar ci gaba da karatu a Najeriya.

Ta kuma ba da tabbacin cewa za a bi hanyoyin da suka dace don shigar da ɗaliban da abin ya shafa cikin makarantun Najeriya.

“Abu mai mahimmanci shi ne akwai hanyoyin da za a bi amma ba su da wahala kuma abin da muka koya daga JAMB ke nan.

“Cibiyoyin sun riga sun ce suna son bayar da tallafi, suna son shigar da su amma babban abu shi ne a bi tsarin kamar yadda JAMB ta tsara. “Duk bayanan suna cikin gidan yanar gizon mu, tsarin da za a bi, bai kamata ya zama da wahala a bi ba.

“Babban abin da ke faruwa shi ne, JAMB ta ba da tabbacin cewa za ta samar da yanayi mai amfani da ababen more rayuwa.

“Idan misali jami’a ta shigar da ku, bayan kammala karatun, kuna buƙatar samun waccan takarda daga JAMB da ke cewa an shigar da ku,” in ji ta. Shugaban NIDCOM ya ƙara da cewa za a riƙa ba wa ɗaliban bayanai domin kada a yi kuskure wajen yin abubuwa.

“Zan kuma yi ƙira ga ɗaliban da cewa akwai rikici, yana shafar su ta wata hanya ko wata. Ta yaya wannan zai iyakance tasiri ko a kansu, kowace hanya, dole ne mu bi tsarin.

“Yawancinsu suna fatan za a kawo ƙarshen yaƙin kuma za su koma, amma idan ba haka ba fa? Menene tazarar tsayawa? Shi ya sa muke yin haka da JAMB,” inji ta.

Ɗaya daga cikin iyayen ɗaliban da abin ya shafa, Asmau Yerima, ta yabawa NIDCOM da JAMB kan yadda ba a bar ɗaliban a gida ba su yi komai ba.

“Yaranmu a shirye suke su koma makaranta, ba ma so mu ajiye su a gida kuma ba ma so su ji rauni,” in ji Misis Dabiri-Erewa.

1 Comment

1 Comment

  1. Pingback: JAMB ta biya biliyan 1.5 ga cibiyoyin shirya jarabawa ta CBT | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Ɗalibai

Sai da aka kashe na’urorin ɗaukar hoto kafin a sace ɗaliban Kogi – Gwamna Ododo

Published

on

Rahotanni daga jihar Kogin Najeriya na cewa an kashe duka na’urorin ɗaukan hoto a jami’ar kimiyya da fasaha ta Confluence University da ke jihar kafin a sace wasu ɗaliban makarantar a cewar Gwamna Usman Ododo.

A ranar Alhamis wasu ‘yan bindiga suka kutsa jami’ar wacce ke Osara suka sace ɗalibai tara cikin dare.

Ya zuwa lokacin haɗa wannan rahoto ba a ji ɗuriyar ɗaliban ko waɗanda suka sace su ba.

Ododo ya bayyana hakan ne yayin da ya kai ziyarar ganewa idonsa jami’ar a ranar Asabar.

“Binciken da muka gudanar ya zuwa yanzu, ya nuna cewa, duka na’urorin da muka saka an kashe su, kuma wannan ba wani abu ba ne illa zagon ƙasa daga mutanen cikin gida.” Ododo ya ce.

Gwamna Ododo ya yi ƙira ga iyayen ɗaliban da su kwantar da hankulansu saboda jami’an tsaro suna bin diddigin al’amarin yana mai cewa buƙatar gwamnati a yanzu shi ne a ceto ɗaliban.

KU KUMA KARANTA:Muna ƙoƙarin kuɓutar da ɗaliban jami’ar da ‘yan bindiga suka sace – Gwamnatin Kogi

Batun satar ɗalibai a makarantun firaimare da sakandare da ma jami’o’i a Najeriya ba baƙon abu ba ne musamman a arewaci.

‘Yan bindiga kan sace ɗalibai da dama su kutsa da su cikin daji har sai an biya kuɗin fansa kafin a sako su.

Satar mutane domin neman kuɗin fansa, babbar matsala ce a mafi akasarin jihohin arewa maso yammacin Najeriya.

Hukumomin ƙasar sun ce suna iya bakin ƙoƙarin su wajen ganin sun kawo ƙarshen wannan al’amari.

Continue Reading

Ɗalibai

Za’a a fara koyar da harsunan Ijaw, Faransanci, da Sinanci a makarantun a jihar Bayelsa

Published

on

Daga Maryam Umar Abdullahi

Gwamnatin Bayelsa ta ce za ta ba da fifiko kan koyo da koyar da harsunan Ijaw, da Faransanci, da kuma Sinanci a makarantun gwamnati a jihar.
Mataimakin gwamnan jihar, Mr. Lawrence Ewhrudjakpo ya bayyana a cikin wata sanarwa da babban mai taimaka masa na musamman kan harkokin yaɗa labarai, Doubara Atasi, ya fitar a jiya Alhamis cewa, ƙaruwar tasirin tattalin arziƙin ƙasar China a harkokin duniya a matsayinta na babbar jigo a harkokin cinikayya da cinikayyar duniya, ya nuna kamatar tabbatar da shigar da ƙarshen ƙasar China a cikin manhajar karatu.

KU KUMA KARANTA: Firaiministan Nijar, Lamine Zeine, ya caccaki ECOWAS  kan yin zagon ƙasa

Ewhrudjakpo ya bayyana cewa, gwamnati za ta fi maida hankali kan harsunan ne domin, baya ga muhimman darussa na kimiyya, harsunan za su taimaka wajen samar da yaran da za su ci gajiyar damar sana’ar da waɗannan darussa ke bayarwa a nan gaba.

Ana magana da harshen Ijaw ne a yankin Niger-Delta da ya ƙunshi jihohin Delta, Bayelsa da kuma Cross Rivers. Akwai kuma waɗannan suke harshen da ake ƙira “Arogbo-Ijaw” a jihar Ondo.

A shekarun nan, masana na jadada buƙatar ganin gwamnatoci sun ɗauki matakan raya al’adu da harsuna da ake gani aka kara watsi da su sabili da ci gaba na zamani.

Continue Reading

Ɗalibai

A bawa ɗalibai tallafin karatu, ba bashin kuɗin karatu ba – ƙiran ASUU ga gwamnatin tarayya

Published

on

Ƙungiyar malaman jami’o’i ta Najeriya (ASUU) ta buƙaci Shugaba Bola Tinubu ya sauya dokar ba da bashin karatu ga ɗalibai da ya amince da ita, zuwa tallafin karatu domin bai wa ɗalibai masu ƙaramin ƙarfi damar samun ilimi mai zurfi.

A wata hira da gidan Talbijin na Channels ranar Lahadi, shugaban ASUU ya ce bashin karatun ba abu ne mai yiwu ba. A cewarsa, bayar da bashi don yin karatu “ba zai ɗore ba”.

Farfesa Emmanuel Osodeke ya ce, “tunanin bayar da bashin karatu ga ɗalibai ya zo ne a 1972 kuma yana cikin harkokin bankuna da aka kafa”.

KU KUMA KARANTA: NURTW ta goyi bayan shugaba Tinubu kan cire tallafin man fetur

Ya yi iƙirarin cewa mutanen da suka karɓi bashin, ba su taɓa biya ba, kuna iya zuwa ku bincika. A shekarar 1994 ko 1993, sojoji sun kafa dokar soja mai lamba inda suka kafa hukumar bayar da bashi ga ɗalibai. Sai Majalisar dokoki ta daidaita ta a shekara ta 2004 kuma a cikin shekara ɗaya, ta wargaje. Kuɗaɗen suka ɓace. Muna so mu ga yadda wannan zai bambanta”.

A cewarsa, akwai ɗalibai sama da miliyan ɗaya a jami’o’in gwamnatin Najeriya kuma rancen ba zai iya biyan kuɗin karatun ɗalibai ba.

A ranar Litinin ne Shugaba Tinubu ya sa hannu a kan dokar ba da bashi ga ɗalibai domin cika alƙawarin da ya ɗauka a lokacin yaƙin neman zaɓensa.

Shugaban majalisar wakilai ta 9, Femi Gbajabiamila, wanda yanzu shi ne shugaban ma’aikatan fadar shugaban ƙasa ne ya ɗauki nauyin gabatar da ƙudurin dokar a majalisa.

Dokar ta tanadi ba da bashi maras ruwa ga ɗalibai masu ƙaramin ƙarfi a Najeriya.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like