Connect with us

2023 Hajji

Dalilin da ya sa muka bambanta farashin Hajjin bana – NAHCON

Published

on

Hukumar kula da aikin Hajji ta Najeriya (NAHCON), ta bayyana dalilin da ya sa ta ƙayyade farashin jigilar alhazai daban-daban ga jihohin ƙasar nan. Wato kusan kowace jiha farashin da za ta biya daban.

Mataimakin daraktan yaɗa labarai na NAHCON, Mousa Ubandawaki ne ya bayyana hakan a wata sanarwa da ya fitar ranar Asabar a Abuja.

Ya ce sama da watanni biyu hukumar ta yi ta ƙoƙarin ganin cewa farashin kuɗin bai tashi daga inda talakawan Musulmin Najeriya za su iya biya ba. Musamman a kan koma bayan tattalin arziƙin duniya, da ƙaruwar hauhawar farashin kayayyaki, da faɗuwar darajar Naira a kan al’ummar Najeriya da na Dollar a kasuwar forex.

Ya ce tun lokacin da shugaban hukumar NAHCON, Zikrullah Hassan ya sanar da fara biyan kuɗin hajjin ƙarshe na maniyyatan Najeriya, mutane daban-daban ke ta yin tambayoyi kan dalilin da ya sa Alhazan jihohin tarayyar ƙasar nan za su biya kuɗin tafiyar daban-daban da na kuɗin ƙasa ɗaya.

KU KUMA KARANTA: NAHCON ta sanar da kuɗin aikin Hajjin bana

Alhamdulillahi hukumar ta samu nasarar rage farashin ƙasa da Naira miliyan uku a kan duk waɗannan matsaloli.

“A lokacin da aka fara tantance kamfanonin jiragen sama don aikin Hajjin bana, hukumar ta hannun hukumar kula da zirga-zirgar jiragen sama ta Najeriya NCAA, ta sanar da cewa tikitin tafiye-tafiyen jiragen sama, ciki har da na hayar da masu jigilar Alhazai ke karɓa.

“Wannan ne dalilin ya sa tikitin tashi da sauƙar jiragen sama na Maiduguri da Yola ya yi ƙasa da sauran jihohin Arewa da kuma Kudancin Najeriya saboda kusancinsa da Saudiyya,” inji shi.

Ya ƙara da cewa, yayin da mahajjata daga waɗannan filayen tashi da sauƙar jiragen sama guda biyu suka kwashe ƙasa da sa’o’i huɗu zuwa ƙasar Saudiyya, waɗanda suka fito daga jihohin Arewa da Kudancin ƙasar nan na shafe sa’o’i biyar ko fiye da haka zuwa wuri ɗaya. A cewarsa, wani dalili kuma shi ne na tsada da wurin kwana a Makka.

Ya ce sanannen abu ne cewa wasu Hukumomin jin daɗin Alhazai na Jihohi, tare da ɗimbin tawagarsu, suna buƙatar wani katafaren gida ko ginin da zai ɗauki wasu Alhazai yayin da wasu kuma ba sa buƙata.

Mataimakin daraktan ya bayyana cewa, a wajen samar da masauƙi, jihohi daban-daban sun yi rajistar gidajen da suka dace da buƙatunsu da ƙarfinsu.

Ya ce a ƙarƙashin dokar NAHCON da manufofinta a matsayinta na mai mulki, aikinta shi ne tabbatar da cewa jihohi sun bi ƙa’ida da kuma ganin masauƙi ya yi daidai da kuɗin da aka biya.

“Wannan shi ne don tabbatar da bin ƙa’ida da falsafa, hukumar ta kasance kan gaba wajen sa ido kan yadda ake tattaunawa kan farashin masauƙi ɗin.

“Sau da yawa, ta ƙi amincewa da duk wani farashi da take ganin zai yi tashin gwauron zabi, ko da an riga an amince da shi daga jihar.

“Wannan yana tare ne kawai da maƙasudin tabbatar da cewa farashin da ake nema ya yi daidai da ingancin masauƙin.

“Abin takaici, a wannan lokacin, kasuwancin ‘yan kasuwa ne, inda buƙatu ya zarce yadda ake samar da su, saboda ci gaban da ake samu a biranen Makkah wanda ya ga gine-gine da dama sun ba da damar sabunta birane.

“Wannan ya haɗa da daga matsayin kasafi ga dukkan ƙasashe, don haka, an faɗaɗa yawan masu halarta daga ƙasa da miliyan ɗaya a shekarar 2022 zuwa miliyan uku a wannan shekara, ta yadda za a ƙara matsin lamba kan kasuwar masauƙin da ake ciki.

Alhaji Ubandawaki ya kuma ce, wani abin da ya sa kuɗin tafiya ya sha banbam daga jiha zuwa jiha ya na da nasaba da kuɗaɗen gida da Alhazan jihar daban-daban ke yi a matsayin kuɗin gudanarwa da kayan sawa da kuma kuɗin rijista.

Ya bayyana cewa, jirgin jigilar Alhazan jihar da na wasu Alhazan jihar, sukan yi amfani da motocin Bas don jigilar Alhazai zuwa cibiyoyin tashi da suka fi yawa a wata jiha.

“Waɗannan tuhume-tuhumen sun bambanta daga jiha zuwa jiha; Misali, sai an kai Alhazan Zamfara zuwa Sakkwato don jirginsu. Haka ma Alhazan Osun da dole ne a kai su Legas don jigilar su.

“Kamar yadda na bayyana a baya, rawar da NAHCON ke takawa a cikin hakan ya ta’allaƙa ne ga daidaita adadin kuɗaɗen da jihohi za su iya karɓa. “Don haka, yayin da Jihohi ke karɓar Naira 10,000 kaɗan, wasu kuma na karɓar Naira 20,000.

“Waɗannan al’amura ne suka ɗauki nauyin biyan kuɗin aikin Hajji daban-daban da aka sanar a kowace jiha. Ba ruwansa da tattalin arziƙin jihohin.

Ubandawaki, wanda ya amince da sadaukarwar da masu son zuwa aikin Hajji suka yi domin sauƙe nauyin da aka ɗora musu na addini, ya yi Alƙawarin cewa hukumar za ta ci gaba da yin duk abin da ya dace don ganin cewa maniyyatan sun samu darajar kuɗi.

2 Comments

2 Comments

  1. Pingback: NAHCON ta rattaɓa hannun yarjejeniyar fara jigilar mahajjata da jirage huɗu | Neptune Prime Hausa

  2. Pingback: Ƙungiyar likitocin NAHCON ta koka da halartar mata masu juna biyu a Hajjin bana | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

2023 Hajji

Hajj 2023: Hukumar NAHCON ta kammala jigilar maniyyatan Najeriya

Published

on

Hukumar alhazai ta ƙasa (NAHCON) ta kammala jigilar maniyyatan Najeriya da suka fito daga jihar Kaduna guda 298 ɗaya daga jihar Bauchi da jami’an hukumar 16.

Shugaban Hukumar (NAHCON), Zikrullah Hassan ne ya bayyana haka a wata sanarwa da mataimakin daraktan yaɗa labarai na hukumar, Mousa Ubandawaki, ya fitar a ranar Litinin.

Hassan, a lokacin da yake jawabi ga alhazan Najeriya na ƙarshe a filin tashi da sauƙar jiragen sama na Sarki Abdulaziz da ke Jeddah, Saudi Arabiya, ya ce an kammala jigilar maniyyatan na Najeriya na zuwa ne kwanaki huɗu gabanin wa’adin da hukumar ta ƙayyade.

KU KUMA KARANTA: Za mu nemi ƙarin kujerun hajji a shekara mai zuwa – NAHCON

Shugaban ya ƙara da cewa tun da farko an sanya ranar 3 ga watan Agusta a matsayin ranar ƙarshe ta aiki, amma da ƙarin jirgin Max Air da Flynas suka yi ya taimaka wajen rage tashin hankali da kuma ƙara tsawon lokacin aikin.

A cewarsa, aikin jirgin na 183 ya kawo ƙarshen aikin hajjin shekarar 2023.

Hassan ya ci gaba da cewa: “Jirgin na yau ya kawo ƙarshen jigilar maniyyatan Najeriya tare da jigilar alhazan Kaduna 298 da alhazan jihar Bauchi ɗaya da jami’ai 16 na kamfanin jirgin Azman.

“Kashi na biyu na aikin wanda aka fara a ranar 4 ga watan Yuli, bayan kammala ayyukan Hajji tare da jigilar alhazan jihar Sokoto da Flynas ya yi ya kasance mai cike da ƙalubale da kuma jin daɗi.

“Wannan ya ƙara da cewa rashin samar da gurbi ga masu jigilar kayayyaki na Najeriya da Hukumar Kula da Sufurin Jiragen Sama ta Saudiyya (GACA) ta yi.

“Amma, bayan warware matsalar da ta biyo bayan shigar da jakadan Najeriya a Saudiyya ya yi, abin ya kasance cikin kwanciyar hankali.”

Ya yabawa ‘yan Najeriya bisa gagarumin goyon bayan da suka baiwa hukumar a lokacin aikin hajjin da aka kammala.

Hassan ya amince da taimakon shugaban ƙasa Bola Tinubu da mataimakin shugaban ƙasa, Kashim Shettima kan nasarar gudanar da aikin Hajjin 2023.

Shugaban ya ce shiga tsakani da Shettima ya yi ne ya baiwa hukumar damar miƙa kuɗaɗen ta da suka maƙale zuwa ƙasar Saudiyya sannan kuma ya jawo hankalin hukumar kula da zirga-zirgar jiragen sama ta GACA da ta ƙara ware wa kamfanonin jiragen sama na Najeriya gurbi.

“Ina so in bayyana matuƙar godiya da godiya ga gwamnatin Najeriya, musamman shugaban ƙasa da mataimakin shugaban ƙasa kan sa baki da goyon bayan da suka yi a lokacin gudanar da wannan aiki.

“Tallafinsu mai ƙima da gaske ya ba da gudummawa ba tare da wani lokaci ba don cimma nasarar yau,” in ji shi.

Continue Reading

2023 Hajji

Kamfanin dakon kaya ya gargaɗi maniyyata da su guji sayan abubuwan da aka haramta

Published

on

Shugaban Kamfanin Sokodeke Cargo Travels and Tour Ltd., Ibrahim Mohammad, ya gargaɗi maniyyatan Najeriya da su guji saye da sanya haramtattun kayayyaki a cikin jakukkunan da aka amince da su.

Mohammed ya yi wannan ƙiran ne a wata tattaunawa da ya yi da Kamfanin Dillancin Labaran Najeriya a filin jirgin sama na Sarki Abdulaziz da ke Jeddah na ƙasar Saudiyya ranar Asabar.

Shugaban, wanda ya gargaɗi alhazai kan ɗaukar kayayyakin da ba za su yi girma ba ta hanyar tantancewa a filin jirgin sama, ya tunatar da su cewa aikin hajji ba bikin baje koli ba ne, amma ɗaya daga cikin rukunan Musulunci guda biyar.

KU KUMA KARANTA: Za mu nemi ƙarin kujerun hajji a shekara mai zuwa – NAHCON

Ya kuma jaddada buƙatar dukkan masu ruwa da tsaki a aikin hajji a Najeriya da su ƙara himma wajen ilmantar da alhazai da wayar da kan alhazai domin tabbatar da sun mutunta kayyakin da aka amince da su, da kaucewa wuce gona da iri da kuma abubuwan da aka haramta.

“Muna buƙatar mu inganta saboda na lura da ƙalubale da dama da ke tasowa daga auna kayan alhazai.

Yawancinsu har yanzu suna sayen kayayyakin da aka haramta kamar keke da ma ruwan Zam Zam suna sakawa a cikin kayansu.

“Don haka ina ganin wasu daga cikin ƙungiyoyin da ke da alhakin ilmantar da alhazai da wayar da kan alhazai akwai buƙatar su tashi tsaye domin duk mun san da ƙyar gwamnatin Saudiya ke yankewa.

“Waɗannan wasu daga cikin batutuwan da za su kasance wani ɓangare na tattaunawarmu da masu ruwa da tsaki a aikin hajji a lokacin da muka dawo Najeriya,” in ji shi.

Ya bayyana cewa hukumar alhazai ta ƙasa NAHCON, ta ba da izini ga Sokodeke Cargo Travels don taimaka wa alhazan Najeriyar domin isar da kayan da suka wuce gona da iri kan Najeriya.

Shugaban wanda ya jaddada ƙudirin kamfanin na ganin an gaggauta kai kayan alhazai, ya ce wasu kwastomominsu sun fara karɓar kayansu daga aikin hajjin bana.

“Yayin da nake magana da ku a yanzu, zan iya gaya muku bisa hukuma cewa wasu kwastomominmu a Najeriya sun riga sun karɓi kayansu tsawon kwanaki huɗu zuwa biyar.

“Idan muka samu kamar tan biyar ba mu jira. Wasu suna iya tafiya ta ruwa amma namu sa’o’i bakwai ne a kowace rana kuma kayanmu suna cikin Najeriya.

“Wannan shekarar ba ita ce karo na farko ko na biyu ba a wannan aiki. Bayan hutu saboda cutar ta COVID-19, wannan shi ne lokacin da muke sake bayyana kan wannan aikin.”

Continue Reading

2023 Hajji

Rukunin farko na Alhazan jihar yobe za su dawo gida Najeriya

Published

on

Daga Ibraheem El-Tafseer

A daren yau Talata, rukunin farko na mahajjatan jihar Yobe za su nufi jidda domin fara dawowa da su gida Najeriya. Kamar yadda ɗaya daga cikin mahajhatan wanda yana can ƙasar Saudiyya, Alhaji Muhammad Musa Kawuwale ya shaida wa wakilinmu.

Tun bayan sanarwa da ofishin hukumar Alhazan jihar Yobe ta fitar wadda ofishinta da ke birnin Makkah, ta sanar da alhazan cewa, kowane Alhaji ya fito da jakarsa wadda za ta ɗauki nauyin kaya kimanin kilo 32 a daren jiya.

Wadda za’a gwada kuma a tantance nauyin a hukumance kamar yadda hukumomin Saudiyya suka bayyana. Sannan sun ce da yammacin yau Talata kowane Alhaji ya yi ɗawafin ban kwana bayan Sallar La’asar.

KU KUMA KARANTA: Za mu nemi ƙarin kujerun hajji a shekara mai zuwa – NAHCON

Insha Allah yau da misalin ƙarfe 5:00pm na yamma za’a kwashesu a kai su Jiddah domin dawowa gida Najeriya bayan kwashe a ƙalla kwanaki 42 a ƙasa mai tsarki.

Muna roƙon Allah ya dawo dasu cikin iyalansu lafiya.
Allah ya sa sun yi aikin Hajji karɓaɓɓe.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like