Buhari ya ƙaddamar da jirgin farko tare da alhazan jihar Nasarawa 560

A ranar Alhamis ne shugaban ƙasa mai barin gado Muhammadu Buhari, ya ƙaddamar da jirgin farko na aikin hajjin shekarar 2023 tare da mahajjata 560 daga jihar Nasarawa.

Buɗe taron da aka gudanar a filin jirgin sama na Nnamdi Azikiwe ya nuna yadda aka fara jigilar maniyyatan Najeriya zuwa ƙasar Saudiyya.

Ana sa ran jigilar maniyyata zuwa ƙasa mai tsarki don gudanar da aikin Hajjin shekarar 2023 na tsawon fiye da kwanaki 30.

Buhari ya yabawa membobin hukumar NAHCON bisa ƙoƙarin da suke yi na ganin an samu nasarar gudanar da aikin hajji tun kafuwarta.

Ƙaramin Ministan Harkokin Waje, Ambasada Zubairu Dada, Buhari ya ce: “NAHCON kamar yadda aka kafa a halin yanzu yana yin aiki mai ban mamaki.

KU KUMA KARANTA: NAHCON ta rattaɓa hannun yarjejeniyar fara jigilar mahajjata da jirage huɗu

“Ina matuƙar godiya da cewa kuna yin abubuwa da yawa tun lokacin da kuka hau jirgi. “Na iya ganin manufa a cikin dukkan shirye-shiryen da kuke yi da kuma wanda kuka yi ya zuwa yanzu.”

Buhari ya kuma yi ƙira ga membobin hukumar da kada su yi ƙasa a gwiwa wajen ganin an samu gagarumar nasara a aikin hajjin bana 2023.

Shugaban ya ce: “Ba wai kawai hakan ya isa ba amma ya kamata ku ci gaba da ci gaba. “Yana da matuƙar muhimmanci bayan wannan bikin, bari wannan ya zama farkon aikin wanda shi ne jin daɗi da jin daɗin alhazai.

“Dole ne ku taimaka musu wajen gudanar da aikin hajji karɓaɓɓe. “Mafi yawansu ba sa zuwa makaranta kuma ba su fahimci yare da ƙa’idojin Saudiyya ba. “Saboda haka, rayuwarsu gaba ɗaya tana ƙarƙashin ku kuma dole ne ku ƙara himma don tabbatar da cewa sun sami kwanciyar hankali.”

Buhari wanda ya umarci hukumar da ta ɗauki nauyin da ya rataya a wuyanta da muhimmanci, ya kuma yi gargaɗin cewa babu wani uzuri kaɗan kaɗan.

Ya ƙara da cewa: “An ba ku dukkan goyon bayan da kuka nema domin ganin an gudanar da aiki cikin sauƙi. “Na yi farin ciki da jin cewa dukkan hukumomin gwamnati sun ba ku dukkan haɗin kan da kuke buƙata don ba ku damar samun nasara.”

Shugaba Buhari ya hori maniyyatan da su kasance jakadu nagari na Najeriya a Saudiyya, yana mai cewa, “Kowane ɗayanku ya wakilci mafi kyawun abin da Musulunci ya tsaya a kai.

“Ya kamata ku tuna da yi wa Najeriya addu’a domin ƙasar na cikin mawuyacin hali musamman ta fuskar tattalin arziƙi. “Har ila yau, na ci gaba da yi wa shugabanni addu’a da kuma dauwamammen zaman lafiya da ci gaban ƙasa.

“Ina so in shiga cikin sauran ’yan Najeriya wajen yin addu’a ga Allah da Ya sauwaƙe wannan aikin a matsayin mai sauƙi kuma ya karɓi addu’o’inmu.

Tun da farko, Sarkin Musulmi, Sa’ad Abubakar III, kuma Shugaban Majalisar Ƙoli ta Harkokin Addinin Musulunci ta Najeriya (NSCIA), ya buƙaci shugabannin Hukumar NAHCON da su gudanar da aikin hajji ba tare da tangarɗa ba.

Sultan wanda babban sakataren majalisar, Farfesa Is-haq Oloyede ya wakilta, ya ce: “Ba abin da za mu sa ran sai alheri daga shugabancin NAHCON.”

Har ila yau, Gwamna Abdullahi Sule na Nasarawa ya godewa hukumar bisa baiwa jihar damar zama ta farko wajen jigilar maniyyata zuwa ƙasar Saudiyya.

Sule wanda ya samu wakilcin mai martaba Sarkin Lafiya, Mai shari’a Sidi Bage mai ritaya, ya bayyana fatansa na ganin alhazan Nasarawa za su nuna kyakykyawan hali a duk tsawon zamansu a ƙasar Saudiyya.

Jakadan Saudiyya a Najeriya Faisal Al-Ghamidy, ya buƙaci alhazan Najeriya da su bi ƙa’idoji da dokokin da gwamnatin Saudiyya ta shimfiɗa.

Ya ce: “Wannan zai ba ku damar gudanar da aikin hajjin ku cikin nutsuwa da kwanciyar hankali, sannan kuma ku dawo ƙasarku da iyalanku lafiya, bayan Allah Ya yi muku falala a kan gudanar da wannan ibada ta farilla.

Shugaban Hukumar NAHCON, Zikrullah Hassan, ya ce sun samu damar tattaunawa kan farashin da ya dace na masauƙin otal a Makkah da sanin cewa an ruguje otal-otal da dama don ci gaban gaba.

Ya ce: “Har ila yau, mun sami damar kula da ma’auni a Madina ta yadda mahajjatanmu suke kwana a otal-otal masu tauraro 5 da ke cikin babban unguwar Markaziyya da ke kewaye da Masallacin Annabi. ”

Alhamdulillahi, duk da ƙalubalen da ba a taɓa ganin irinsa ba, sakamakon rufe sararin samaniyar Sudan, ya haifar da sake tinkarar hanyar daga Najeriya zuwa ƙasar Saudiyya, muna miƙa godiya ga Ubangiji da ya jagorance mu zuwa ga warware matsalar.

“Muna godiya ga Gwamnatin Tarayya bisa yadda ta yi watsi da kuɗaɗen jiragen sama da yawa, kamfanonin jiragen sama saboda sadaukarwar da suka yi, da Hukumar Jin Daɗin Alhazai ta Jihohi da Alhazan mu da suka ba da haɗin kai wajen ganin an shawo kan matsalar.”


Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *