Buhari ya ƙaddamar da hedikwatar hukumar kwastam, ya lanƙwame sama da biliyan 19

Shugaban ƙasa mai barin gado, Muhammadu Buhari ya ce da niyya da kyawawan manufofi gwamnatinsa ta ɗauka domin ci gaban ƙasar.

Ya bayyana hakan ne a ranar Talata a wajen ƙaddamar da sabon hedikwatar hukumar kwastam, wanda aka gina kan kuɗi Naira biliyan 19.6, a Abuja.

Buhari ya ce irin waɗannan tsare-tsare sun zama shirye-shirye na gado saboda daga baya sun zama abin jin daɗin jama’a da ƙasa. Ya ce dokar hana shigo da shinkafar waje misali na ɗaya daga cikin irin waɗannan manufofin.

“Na rufe iyakokin da niyya. Na ce ko dai ku ci abin da kuka noma ko kuma ku shuka abin da kuke ci daga baya ‘yan Najeriya sun yaba.” Inji shi.

KU KUMA KARANTA: Hukumar Kwastam ta Najeriya ta kama ƙwayar ‘tramadol’ ta biliyan 1.8 a Legas

Akan cin hanci da rashawa kuwa, Buhari ya ce ba shi da wani abin ɓoyewa, inda ya ƙara da cewa, “waɗanda ke bin shugabannin Najeriya suna yin Allah-wadai da almundahana da rashin ɗa’a za su samu matsala da ni.

Dangane da dangantakar da ke tsakanin ƙasashen Afirka, shugaban ya ce akwai buƙatar ci gaba da kyautata alaƙa da su.

“Lokacin da na zama shugaban ƙasa, ziyara ta farko ita ce Nijar, Chadi da Kamaru domin idan ba ka amince da su ba, za ka shiga cikin matsala.”

Ministar kasafin kuɗi da tsare-tsare ta ƙasa, Zainab Ahmed, ta ce sabuwar hedikwatar kwastam wata alama ce ta ƙudirin gwamnati mai ci na samar da ingantacciyar hidima.

Ta ce hukumar da ke ƙarƙashinta, ta ba da fifikon jin daɗin ma’aikatan kwastam. Ta ce hukumar ta tabbatar da “girmama ma’aikatan kwastam na yau da kullun, da damar horarwa”, da sauransu.

Ta gode wa shugaban ƙasa kan sanya hannu kan dokar hana fasa ƙwauri ta Najeriya ta 2022, inda ta ce hakan zai taimaka matuƙa wajen baiwa hukumar damar samun ingantattun ayyuka na ƙasa da ƙasa.

Misis Ahmed ta gode wa Majalisar Zartarwa ta Tarayya (FEC) da sauran masu ruwa da tsaki bisa ci gaba da ba su goyon baya, ta ƙara da cewa hakan ya ƙara inganta aikin hidimar na sauƙaƙa kasuwanci da samar da kuɗaɗen shiga.

Tun da farko, Kwanturolan hukumar kwastam, Hameed Ali, ya ce ya tabbatar da an kammala ginin domin samar da yanayi mai kyau ga ma’aikata don gudanar da ayyukansu yadda ya kamata.

“Lokacin da na hau ofis a shekarar 2015, na dage wajen aiwatar da “Rs” guda uku; Gyara, Gyarawa da Haɓaka bayanan Kuɗi na Sabis.

“Saboda haka, ban kasance cikin shakkar cewa yanayi mai kyau yana da mahimmanci ba kuma shi ne dalilin da ya sa na tabbatar da kammala sabon hedikwatar kamfanoni.”

Mista Ali ya ce ginin yana da kyau ta fasaha tare da abubuwan da suka dace don sa ido kan ayyukan da ke kan iyakoki da umarni daban-daban a faɗin ƙasar.

Mista Ali ya ce ginin, wanda ke kan kusan murabba’in murabba’i dubu 25,000, kamfanoni ne na asali suka tsara su kuma suka gina shi.

Ya ce duk da cewa akwai ƙalubale na banbance-banbance a yayin gudanar da aikin, hukumar tana alfahari da gina ɗaya daga cikin gine-gine mafi tsada a babban birnin tarayya Abuja.

Hedikwatar hukumar ta Kwastam mai suna “Customs House” tana unguwar Maitama a Abuja.

Ginin yana da hasumiya mai hawa 12 tare da benaye biyar akan fukafukan hasumiya da “gadoji” da ke haɗa fukafukan biyu. An ƙaddamar da aikin a cikin 2002 don samar da yanayin aiki mai daɗi da dacewa ga ma’aikata da masu ba da izini zuwa ginin.


Comments

2 responses to “Buhari ya ƙaddamar da hedikwatar hukumar kwastam, ya lanƙwame sama da biliyan 19”

  1. […] KU KUMA KARANTA: Buhari ya ƙaddamar da hedikwatar hukumar kwastam, ya lanƙwame sama da biliyan 19 […]

  2. […] KU KUMA KARANTA: Buhari ya ƙaddamar da hedikwatar hukumar kwastam, ya lanƙwame sama da biliyan 19 […]

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *