An kama masu haƙar ma’adanai ba bisa ƙa’ida ba 3,500 a Taraba – Task Force

Rundunar ‘yan sandan jihar Taraba ta tabbatar da hana haƙo ma’adanai da sare dazuzzuka ba bisa ƙa’ida ba ta kama wasu masu haƙar ma’adanai ba bisa ƙa’ida ba 3,500 a ƙaramar hukumar Bali da ke jihar.

Birgediya-Janar mai ritaya Jeremiah Faransa, shugaban kwamitin ne ya bayyana haka a ranar Litinin a wata hira da kamfanin dillancin labarai na Najeriya a Jalingo.

Mista Faransa ya ce waɗanda aka kama ba bisa ƙa’ida ba sun fito ne daga ƙasashen Mali, Senegal, Chadi, Zamfara da sauran sassan ƙasar.

Ya yi nuni da cewa jihar ta samu albarkar albarkatu masu tarin yawa inda ya yi roƙon a yi amfani da su ba wai don amfanin al’ummar yankin ba, har ma jihar da ma ƙasa baki ɗaya.

KU KUMA KARANTA: ‘Yan bindiga sun kashe masu haƙa ma’adinai a jihar Filato

“Wannan kyakkyawan yanayi ya ba shi yana fuskantar barazana daga ayyukan wasu mutane marasa izini ta hanyar haƙar ma’adinai ba bisa ƙa’ida ba.

“Waɗannan masu haƙar ma’adinan ba bisa ƙa’ida ba suna kwashe biliyoyin Naira a kullum a gidajensu da kuɗin mutanen gida.

Suna lalata yanayin muhalli da muhalli wanda zai yi tasiri da yawa akan makomar jihar.

“Dogon Yatsu, daji ne mai kauri mara motsi wanda ya zama sabon mazauninsu inda suke haƙo albarkatun ma’adinai iri-iri,” in ji shi.

Mista Faransa ya ce waɗanda ake zargin wata kotun tafi da gidanka ce ta gurfanar da su a gaban ƙuliya kuma ana hukunta su.

Ya kuma nanata ƙudurin rundunar na musamman na kare jihar da muhallinta daga shiga haƙo ma’adinai ba bisa ƙa’ida ba.


Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *