Connect with us

Labarai

Amfani da iskar gas na dafa abinci a janareta yana taimakawa masu ƙananan kanfanoni

Published

on

Daga Haruna Yusuf, Abuja

Biyo bayan sanarwar cire tallafin farashin man fetur a ranar 29 ga watan Mayun 2023, shugaban ƙasa Bola Ahmad Tinubu ya yi a yayin bikin ƙaddamar da shi, ‘yan Najeriya sun fara amfani da wata sabuwar hanya ta amfani da Gas ɗin Man Fetur (LPG) da aka fi sani da na dafa abinci ga wutar lantarki saitin janareto nasu musamman don rage farashi a kasuwancinsu.

Cire tallafin da aka yi wa Premium Motor Spirit (PMS) wanda aka fi sani da ‘petrol’ ya kawo farashin PMS akan kowace lita zuwa N617 saɓanin N220 kan kowace lita watanni biyu da suka gabata.

“Sakamakon hakan ya lalata wasu ‘yan kasuwa, kuma ga masu son ci gaba da sana’ar irin mu, dole ne mu dace da amfani da iskar gas don samar da wutar lantarki ga janaretonmu saboda amfani da man fetur yana da tsada kuma yawanci yakan cinye mana riba” wani ɗan kasuwa ya ruwaito.

A wata hira da Jaffaru Ibrahim, wanda ke amfani da iskar gas (LPG) a madadin man fetur don samar da wutar lantarkin da ya kafa na janareto don gudanar da kasuwancinsa, ya shaida wa jaridar Neptune Prime yadda ya san hakan da kuma yadda yake da arha idan aka kwatanta da man fetur.

“Na fahimci hakan ne ta hanyar wata manhajar WhatsApp da nake da ita, wani memba a dandalin ya saka wani hoton bidiyo da ke nuna yadda mutum zai iya amfani da iskar gas ɗin girki (LPG) a cikin silinda ya haɗa shi da injin janareta da kuma na’urar Carburetor da ta dace amfani da LPG.

KU KUMA KARANTA: Za’a ƙara farashin man fetur, saboda tashin dala

Bugu da ƙari ya ce, “Na kasance ina sayen man fetur N19,000 wanda yawanci yakan wuce kwanaki 3 amma da LPG, ina sayan naira 9,000 daga cikin sa kuma yana kwana 3 sai na ajiye Naira 19000 zuwa 20,000 duk mako da za a sayo man fetur”.

Sai dai ɗan jaridar ya nemi sanin irin ƙalubalen da ka iya tasowa ta hanyar amfani da na’urar ta LPG, Ibrahim ya ce, “Ina ƙoƙarin ɗaukar matakan kariya kamar ajiye silinda a cikin sanyin jiki don kada ya fashe sannan kuma ina sa ido a kan yadda ake zubar da ruwa.”

A nasa ɓangaren, Nasiru Ismail wanda aka fi sani da ‘Man-nass’ a unguwar caza da ke ƙaramar hukumar Suleja ta Jihar Neja, ya samu daidai gwargwado na silinda mai iskar gas, da carbureta ya haɗa su da injin janaretonsa ya ba da wutar lantarki a shagon sa na cajin wayar salula na kasuwanci.

Don haka, ya tabbatar da inganci da arha idan aka kwatanta da man fetur kuma ya yi jayayya da sauran masu SME don yin la’akari da madadin man fetur.

“Ina ma tunanin yin amfani da LPG, wajen samar da wutar lantarki ta janareto a gida domin yana da arha idan aka kwatanta da farashin man fetur, kuma da yawa daga cikin ‘yan kasuwa sun fara sabawa da amfani da LPG kuma zan iya gaya muku cewa mun samu kashi 5% ƙaruwar buƙatar iskar gas a cikin ‘yan kwanakin nan duk da cewa galibin gidajen suna da shakkun haɗa shi da janaretonsu”.

Ibrahim Abdulkarim dillalin LPG ne a Suleja, ya bayar da shawarar a kan batun yayin wata tattaunawa da jaridar Neptune Prime.

Idan dai za a iya tunawa, a wani mataki na neman hanyoyin warware matsalolin makamashin Najeriya, gwamnatin tarayyar Najeriya na shirin samar da wani zaɓin mai ga ‘yan Najeriya biyo bayan cire tallafin da aka yi wa Motoci na Premium, Kamfanin Man Fetur na Najeriya Limited ya shiga cikin wani hali, haɗin gwiwa da NIPCO Gas Limited don haɓaka tashoshin iskar gas ɗin da aka dasa a duk faɗin ƙasar.

Babban Jami’in Kamfanin na Kamfanin NNPC, Mallam Mele Kyari ne ya bayyana hakan a wata ganawa da manema labarai a farkon watan Agusta.

1 Comment

1 Comment

  1. Pingback: Gwamnatin Yobe ta raba kayan abinci a Potiskum, don rage raɗaɗin rayuwa | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like