Connect with us

Labarai

Gwamnatin tarayya ta shirya gyaran hanyar jirgin ƙasa na Abuja, zai lanƙwame naira biliyan biyar

Published

on

Daga Nusaiba Hussaini

A ranar Juma’ar da ta gabata ne hukumar babban birnin tarayya Abuja ta sanar da bayar da kwangilar aikin gyaran hanyar jirgin ƙasa na Abuja akan kuɗi naira biliyan biyar.

Kamfanin Dillancin Labarai na Najeriya (NAN) ya ruwaito cewa kamfanin China Civil Engineering Construction Corporation Ltd (CCECC) ne zai gudanar da aikin cikin watanni 12.

Mista Olusade Adesola, babban sakatare na FCTA, ya ce manufar ita ce a maido da muhimman ababen more rayuwa na sufurin jiragen ƙasa, wanda ya bayyana a matsayin “jinin rayuwar birnin Abuja”.

Ya bayyana cewa ɓarkewar cutar ta COVID-19 ta sa an dakatar da tsarin jirgin ƙasa na wucin gadi a matsayin wani ɓangare na matakan daƙile yaɗuwar cutar.

KU KUMA KARANTA: Yadda gwamnan Legas yayi gwajin jirgin ƙasa mai amfani da lantarki

Adesola ya ƙara da cewa a lokacin rashin aiki, ‘yan bindiga sun lalata muhimman kayan aikin layin dogo, wanda hakan ya kasance “mummunan koma baya”.
Sakataren dindindin ya ce an bayar da kwangilar samar da tsaro ga tsarin ARMT.

“Muna ɗaukar tsauraran matakai don kare wannan kadari mai kima.

“Ba za mu ƙyale ayyukan ƴan barna su lalata ci gaba da yuwuwar wannan muhimmin hidimar jama’a ba.

“Ba za mu bar wani abu ba wajen maido da tsarin jirgin ƙasa na Abuja zuwa matsayin da yake da shi da kuma tabbatar da ya zarce ayyukan da ya yi a baya,” inji shi.

Adesola ya bayyana cewa gyaran zai haɗa da gyarawa da sauya kayan aikin da suka lalace, inganta kayan aiki, da kuma aiwatar da matakan tsaro na zamani domin kariya daga barazanar da za a fuskanta a nan gaba.

“Ba da jimawa ba za mu shaida dawowar tsarin sufuri mai inganci kuma abin dogaro.

“Wannan ya faru ne saboda sake farfaɗo da tsarin zirga-zirgar jiragen ƙasa na Abuja ba wai kawai a gyara kayayyakin more rayuwa ba ne; hakan ya nuna irin tsayin dakan garinmu da al’ummarsa.

“Yana nuna aniyarmu ta shawo kan ƙalubale da kuma jajircewar mu na kyautata rayuwar ‘yan ƙasarmu.

Adesola ya ƙara da cewa “Wannan nuni ne na sadaukarwar da gwamnatinmu ta yi na samar da yanayi mai dacewa don bunƙasar tattalin arziƙi da walwalar jama’a.”

Daraktan Sufuri na FCTA, Mista Joseph Akinteye, ya bayyana cewa aikin ya ƙunshi Lots 1 A da 3, wanda ya kai tsawon kilomita 45.245.

Akinteye ya ce tsarin na ARMT na farko ya kai kilomita 77.775 amma kilomita 45.245 ne kawai aka kammala a shekarar 2017, aka fara aiki a shekarar 2018, sannan kuma aikin gwaji ya ɗauki tsawon watanni 20.

“Abin takaici, sabis ɗin gwaji ya ƙare ba zato ba tsammani a cikin Maris 2020, saboda ɓullar cutar ta COVID-19 da kuma ƙa’idodinta,” in ji shi.

Ya ce gyaran, idan aka kammala, zai dawo da ayyukan layin dogo.

A cewarsa, illar da ke tattare da hakan za ta zama wani babban taimako ga illar da ake fama da ita na cire tallafin man fetur ga ‘yan Najeriya, musamman mazauna birnin tarayya Abuja.

Ya yi alƙawarin cewa nan da watanni 12 za a kammala gyaran.

2 Comments

2 Comments

  1. Pingback: Za mu sake duba biyan albashin ma’aikatan gwamnati – Tinubu ga shugaban bankin duniya | Neptune Prime Hausa

  2. Pingback: A guji bin hanyar Bauchi zuwa Gombe saboda rugujewar gada – FRSC | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like