Taƙaitaccen tarihin Sarkin Fika Muhammadu Abali

0
344

An haife shi ranar 14 ga watan Agusta na shekarar 1956. An naɗa shi Sarki na 13, ko sarautar Masarautar Fika ranar 16 ga Maris 2009.

Fadar sarkin tana Potiskum, Jihar Yobe, Nijeriya. Sarkin (ko Moi a cikin yaren gida) shi ne shugaban mutanen Bole.

An haifi Muhammad Abali a garin Potiskum a ranar 14 ga watan Agusta 1956, babban ɗa ga Alhaji Abali Ibn Muhammadu, sarki na 12. Ya halarci makarantar Kaduna Capital School (1963–1969), Barewa College, Zariya (1970–1974) da kuma Land Dowel Tutors College a United Kingdom (1975–1977).

Ya ci gaba zuwa North Staffordshire Polytechnic (1977–1980) yana samun digirin farko a fannin Nazarin Zamani.

Daga nan ya halarci Jami’ar City ta Landan, inda ya sami digiri na biyu daga Sashen ilimin zamantakewa a 1983. Da ya dawo Najeriya, Muhammad Abali ya yi aiki na ɗan ƙaramin lokaci a bankin Owena, Kano  a matsayin wanda ya kammala karatun digiri.

KU KUMA KARANTA: Taƙaitaccen tarihin mawaƙiyar Hausa, Barmani Choge

Daga nan ya shiga ƙungiyar tsaro ta Najeriya, inda ya yi aiki a sassa daban-daban da suka haɗa da Operations and Counter Espionage Units, sannan ya kai matsayin babban jami’in tsaro a hedikwatar ƙasa da ke Legas.

Yayi murabus daga Hukumar Tsaro ta Jiha a watan Yuni 1991, ya kafa kamfani da ke samar da kayan aiki da ayyuka masu alaƙa da tsaro.

Ya kasance babban jami’in tsaro na Hukumar Jiragen Ƙasa ta Najeriya daga Disamba 1998 zuwa Yuni 2007, sannan kuma shugaban tsaro na Total a ofishin Abuja Office.

Sarauta

An baiwa Muhammad Abali muƙamin Yeriman Fika a shekarar 2002, kuma a ranar 28 ga Fabrairu 2009 aka naɗa shi Hakimin Potiskum.

Muhammad Abali ya zama sarki ne bayan mahaifinsa ya rasu a watan Maris na 2009 bayan da gwamnan jihar Yobe, Ibrahim Geidam ya zaɓo sunansa daga jerin sunayen ‘yan takara uku da sarakunan masarautar Fika suka gabatar.

Duk da cewa sarki na 13 tun lokacin da aka kafa Masarautar mai ci a shekara ta 1805 a lokacin rikicin jihadin Fulani, sarkin ya ƙirga a matsayin sarki na 43 bisa al’adar mutanensa, wanda ya nuna masarautar tun ƙarni na 15.

A watan Afrilun 2010 Gwamnan Jihar Yobe, Ibrahim Gaidam, ya ba Idrissa, wanda kuma shi ne Shugaban Majalisar Sarakunan Jihar Yobe, ma’aikacin ofishi mai daraja ta ɗaya.

Sarkin Musulmi Alhaji Muhammad Sa’ad Abubakar III ne ya jagoranci bikin.

Fitattun waɗanda suka halarci taron sun haɗa da gwamnonin Ali Modu Sheriff na Borno, Ɗanjuma Goje na Gombe, Ɗanbaba Suntai na Taraba da Murtala Nyako na Adamawa.

A kullum Sarkin yana ƙira ga al’ummarsa da su zauna da juna cikin zaman lafiya da lumana.

Shi mutum ne me son zaman lafiya a ko da yaushe

Shugaban UNIOYO

A watan Afrilun 2010 aka naɗa Idrissa a matsayin shugaban jami’ar Uyo ta jihar Akwa Ibom.

Ya gaji mahaifinsa, Alhaji Abali Muhammadu Idrissa, wanda shi ne shugaban jami’ar na biyu.

A watan Oktoban 2022, tsohon shugaban ƙasa Muhammadu Buhari ya ba shi lambar yabo ta ƙasa ta Najeriya mai suna Commander The Order of the Federal Republic (CFR).

Yanzu haka, Shi ne shugaban majalisar sarakuna na jihar Yobe, shi ne ‘chancellor’ na Federal University, Lokoja, kuma shi ne shugaban majalisar sarakunan gargajiya ta arewa maso gabas na Najeriya.

Leave a Reply