Hukumar ‘yan sanda ba za ta amince da cin zarafin jami’anta ba – Arase

0
241

Shugaban hukumar ‘yan sanda, PSC, Solomon Arase, ya nanata cewa ba zai lamunta da rashin ɗa’a da cin zarafin ‘yan sanda a kan jama’a ba.

Mista Arase, wanda tsohon Sufeto Janar na ‘yan sanda ne, IGP ne ya bayyana hakan a ranar Laraba a Abuja, lokacin da Peter Gad, Babban Daraktan gidauniyar ‘Clean Foundation’ ya karɓe shi.

Gidauniyar ƙungiya ce mai zaman kanta wacce ke inganta amincin jama’a, tsaro, da samun adalci tare da haɗin gwiwar gwamnati, ƙungiyoyin farar hula da sauran ƙungiyoyi masu zaman kansu.

Arase ya ce yana fama da matsalar cin hanci da rashawa da kuma duk wasu abubuwan da za su iya ɓata sunan ‘yan sanda a gaban jama’a kuma a shirye yake ya sauya labari game da rundunar.

KU KUMA KARANTA: PSC ta amince da korar jami’an ‘yan sanda 3, ta kuma rage ma’aikata 5 daga aiki

“Ba zan yarda da duk wani batu na rashin ɗa’a ko cin zarafin bil’adama ba. Mun ga kwanan nan jami’ai suna biyan kuɗin rashin ɗa’a,” inji shi.

“Hukumar ta kafa sashin amsa ƙorafe-ƙorafe na layi ɗaya don shiga tare da lura da ayyukan ‘yan sanda a kowane mako.

“Zai taimaka wajen tantance ‘yan sandan musamman yadda suke gudanar da ayyukansu, wanda hakan wani mataki ne na sake farfaɗo da tsarin ‘yan sanda.

“Inda muka sanya ido tare da gano cewa ‘yan sanda sun yi kuskure a cikin wani yanayi, babu wani laifi a gare su su ce sun yi nadama ga jama’a saboda abin yana faruwa a ko’ina cikin duniya,” in ji shi.

Arase ya ce hukumar za ta yi ƙoƙarin daƙile al’adar wuce gona da iri ta hanyar shigar da ‘yan sanda da jama’a.

Shugaban PSC ya ce zai tabbatar da cewa an canza gurɓatattun martabar ‘yan sanda kuma jin daɗin jami’an ya dace da aikin.

Arase ya ci gaba da cewa, zai tabbatar da cewa an bai wa yaran jami’an da aka kashe a bakin aiki guraben karatu yayin da ake ƙara wa jami’an ƙarin girma tare da nuna musu horo ta hanyar amfani da tsarin aikin ‘yan sanda na ƙasa da ƙasa.

“Ina son wannan aikin kuma ina sha’awar maza da jin daɗin su kuma zan tabbatar da cewa sun sami mafi kyau daga gwamnati kuma suna ba da mafi kyau ga jama’a.

“Zan yi komai game da jindaɗin su,  zan tabbatar da an inganta su lokacin da suke buƙatar haɓaka kuma zan tabbatar da na fallasa su ga horon da aka keɓance inda horon zai kasance mai inganci a ciki da kuma ƙasashen waje.

“Wannan shi ne saboda tsarin yana zama tushen ilimi kuma mafi yawan ilimin maza, za su iya magance matsalolin da hankali,” in ji shi.

A cewarsa, jami’an ‘yan sanda da dama na barin tsarin ba tare da miƙa iya aiki da ilimin da suka samu ga abokan aikinsu ba.

Arase ya ce hukumar za ta tabbatar da cewa an canza ilimi da iya aiki tare da yin kwafi kuma ba a bar wani giɓi a tsarin ba.

Ya yabawa ƙungiyar ‘Cleen Foundation’ bisa jajircewarta wajen bayar da tallafin fasaha ga ‘yan sanda, musamman a fannonin inganta iya aiki, horaswa da sake horaswa.

Shugaban na PSC ya ce hukumar a shirye take ta yi aiki da gidauniyar don ganin an samu da kuma ɗorewar dabarun aikin ‘yan sanda na ƙasa da ƙasa a ƙasar.

Tun da farko, Peter ya taya Shugaban PSC murna kan naɗin da aka yi masa, sannan ya kuma ba shi tabbacin ƙungiyoyi masu zaman kansu suna ba shi goyon baya.

Peter ya ce ƙungiyar za ta ci gaba da yin hulɗa da ‘yan sanda tare da bayar da duk wani goyon bayan da ake buƙata don sake mayar da rundunar ‘yan sandan da kuma tabbatar da ta isar da aikin ta ga jama’a.

Ya gabatar da wasu kayyakin bincike na ‘yan sanda waɗanda za su jagoranci ayyukan ‘yan sanda a nan gaba sannan kuma ya yi ƙira da a karrama jami’an ‘yan sanda da suka yi fice domin su zama misali da cewa har yanzu ‘yan sandan na da mazaje masu daraja.

“Mun ga jami’an da suka yi wa kansu rashin adalci a cikin jama’a kuma sun biya farashi don gudanar da ayyukansu kuma abin yabo ne saboda zai zama cikas ga wasu.

“Akwai mazaje da suke yin hidima da kuma gudanar da ayyukansu da himma a cikin tsarin, mutanen da suka fahimci aikin ‘yan sanda ga jama’a kuma suna bayar da iyakacin ƙoƙarinsu.

“Waɗancan jami’in na buƙatar a gane su kuma a ba su lada don baje kolin ‘yan sanda a cikin kyakkyawan yanayi ga jama’a,” in ji shi.

Leave a Reply