Wata mata mai suna, Beatriz Flamini ta zaɓi ta zauna ita kaɗai a ƙarƙashin ƙasa mai zurfin ƙafa 230. A cikin kogon mutanen Espanya. Ba tare da wani tuntuɓar kai tsaye da kowa a waje ba har tsawon kwanaki 500. Wataƙila bai kamata ta ba jama’a mamaki ba, amma lokacin da bala’inta na kwanaki 500 ya tashi, ba ta shirya fitowa ba.
“Lokacin da suka shigo don su ɗauke ni, barci nake yi,” in ji ta, a cewar Reuters. “Ina tsammanin wani abu ya faru. Na ce: ‘Tuni? Lallai ba haka bane.’ Ban gama littafina ba.”
Amma ta gama wasu kimanin 60 a lokacin rayuwarta ta ƙarƙashin ƙasa, wanda masana ilimin halayyar ɗan adam da masu bincike suka sanya ido sosai wasu suna kallon tasirin jiki a jikinta wasu kuma sun ƙware a binciken kogo.
KU KUMA KARANTA: Yadda tagwaye biyu da ke manne da juna suka auri mata biyu su kayi ta haihuwa cikin al’ajabi
Daga baya ta ƙara da cewa “ba ta taɓa” tunanin barin kogon da wuri ba. “A gaskiya,” in ji ta, “Ban son fitowa.”
Flamini, mai shekaru 50, ta shiga kogon da ke Granada—arewa maso gabashin Malaga—a ranar 21 ga Nuwamba, 2021. Ba ta samu wani bayani game da duniya ba tun lokacin da ta sauƙa, kuma ta umurci tawagar da ka da su gaya mata komai, ko da gaggawar iyali.
Maimakon ta yi hulɗa da wasu, ta karanta littattafai, ta motsa jiki, ta zana, fenti, da kuma saka huluna na ulu. “Na yi shiru tsawon shekara ɗaya da rabi, ban yi magana da kowa ba sai ni kaina,” in ji ta, a cewar BBC.
“Akwai lokacin da na daina ƙirga kwanakin.” ‘Yar wasan hawan dutse ta ce bayan kimanin kwanaki 65, ta daina ƙoƙarin gano tsawon lokacin da ta yi a cikin kogon, kuma ta yi hasashen tana ƙarƙashin ƙasa tsawon kwanaki 160 zuwa 170 ne tawagarta ta zo ɗaukar ta.
Duk da cewa Guinness ba ta tabbatar da shi a hukumance ba, ƙungiyarta ta yi imanin cewa kwanaki 500 shi ne rikodin duniya na lokacin son rai da rayuwa a cikin kogo.
Tabbas, zama a cikin kogo har tsawon kwanaki 500 ba shi da wahala. A wani lokaci, ƙwari sun rufe Flamini bayan wani mamayewa.
Ta kuma magance abubuwan da suke ji. “Kun yi shiru, kuma ƙwaƙwalwar ta sanya shi,” in ji ta. Akwai wani hiccup guda ɗaya – ƙalubalen fasaha na sama-sama na duniya tare da na’ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa tana ba da sauti da bidiyo na ƙwarewar kogon ta ga ƙungiyar.
Na’ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa ta fita kuma gyaran ya buƙaci ta fita daga cikin kogon zuwa tanti, ta kasance a keɓe don aikin na kwanaki takwas.
Kasadar kogon ya baiwa masana kimiyya damar yin nazarin komai daga sauye-sauyen zamantakewa-kamar fahimtar lokaci da rashin fahimta-zuwa canje-canjen jiki a tsarin ƙwaƙwalwa da barci.
Yayin da Flamini ta yarda cewa shawa, soyayyen ƙwai da guntu, da kuma yin lokaci tare da abokai ne a kan batun, tana shirin barin likitoci su ci gaba da nazarinta, musamman kafin su share ta don ci gaba da hawan dutse. Ko, don wannan al’amari, duk wani balaguron kogo.