Dalilin da ya sa muka bambanta farashin Hajjin bana – NAHCON

Hukumar kula da aikin Hajji ta Najeriya (NAHCON), ta bayyana dalilin da ya sa ta ƙayyade farashin jigilar alhazai daban-daban ga jihohin ƙasar nan. Wato kusan kowace jiha farashin da za ta biya daban.

Mataimakin daraktan yaɗa labarai na NAHCON, Mousa Ubandawaki ne ya bayyana hakan a wata sanarwa da ya fitar ranar Asabar a Abuja.

Ya ce sama da watanni biyu hukumar ta yi ta ƙoƙarin ganin cewa farashin kuɗin bai tashi daga inda talakawan Musulmin Najeriya za su iya biya ba. Musamman a kan koma bayan tattalin arziƙin duniya, da ƙaruwar hauhawar farashin kayayyaki, da faɗuwar darajar Naira a kan al’ummar Najeriya da na Dollar a kasuwar forex.

Ya ce tun lokacin da shugaban hukumar NAHCON, Zikrullah Hassan ya sanar da fara biyan kuɗin hajjin ƙarshe na maniyyatan Najeriya, mutane daban-daban ke ta yin tambayoyi kan dalilin da ya sa Alhazan jihohin tarayyar ƙasar nan za su biya kuɗin tafiyar daban-daban da na kuɗin ƙasa ɗaya.

KU KUMA KARANTA: NAHCON ta sanar da kuɗin aikin Hajjin bana

Alhamdulillahi hukumar ta samu nasarar rage farashin ƙasa da Naira miliyan uku a kan duk waɗannan matsaloli.

“A lokacin da aka fara tantance kamfanonin jiragen sama don aikin Hajjin bana, hukumar ta hannun hukumar kula da zirga-zirgar jiragen sama ta Najeriya NCAA, ta sanar da cewa tikitin tafiye-tafiyen jiragen sama, ciki har da na hayar da masu jigilar Alhazai ke karɓa.

“Wannan ne dalilin ya sa tikitin tashi da sauƙar jiragen sama na Maiduguri da Yola ya yi ƙasa da sauran jihohin Arewa da kuma Kudancin Najeriya saboda kusancinsa da Saudiyya,” inji shi.

Ya ƙara da cewa, yayin da mahajjata daga waɗannan filayen tashi da sauƙar jiragen sama guda biyu suka kwashe ƙasa da sa’o’i huɗu zuwa ƙasar Saudiyya, waɗanda suka fito daga jihohin Arewa da Kudancin ƙasar nan na shafe sa’o’i biyar ko fiye da haka zuwa wuri ɗaya. A cewarsa, wani dalili kuma shi ne na tsada da wurin kwana a Makka.

Ya ce sanannen abu ne cewa wasu Hukumomin jin daɗin Alhazai na Jihohi, tare da ɗimbin tawagarsu, suna buƙatar wani katafaren gida ko ginin da zai ɗauki wasu Alhazai yayin da wasu kuma ba sa buƙata.

Mataimakin daraktan ya bayyana cewa, a wajen samar da masauƙi, jihohi daban-daban sun yi rajistar gidajen da suka dace da buƙatunsu da ƙarfinsu.

Ya ce a ƙarƙashin dokar NAHCON da manufofinta a matsayinta na mai mulki, aikinta shi ne tabbatar da cewa jihohi sun bi ƙa’ida da kuma ganin masauƙi ya yi daidai da kuɗin da aka biya.

“Wannan shi ne don tabbatar da bin ƙa’ida da falsafa, hukumar ta kasance kan gaba wajen sa ido kan yadda ake tattaunawa kan farashin masauƙi ɗin.

“Sau da yawa, ta ƙi amincewa da duk wani farashi da take ganin zai yi tashin gwauron zabi, ko da an riga an amince da shi daga jihar.

“Wannan yana tare ne kawai da maƙasudin tabbatar da cewa farashin da ake nema ya yi daidai da ingancin masauƙin.

“Abin takaici, a wannan lokacin, kasuwancin ‘yan kasuwa ne, inda buƙatu ya zarce yadda ake samar da su, saboda ci gaban da ake samu a biranen Makkah wanda ya ga gine-gine da dama sun ba da damar sabunta birane.

“Wannan ya haɗa da daga matsayin kasafi ga dukkan ƙasashe, don haka, an faɗaɗa yawan masu halarta daga ƙasa da miliyan ɗaya a shekarar 2022 zuwa miliyan uku a wannan shekara, ta yadda za a ƙara matsin lamba kan kasuwar masauƙin da ake ciki.

Alhaji Ubandawaki ya kuma ce, wani abin da ya sa kuɗin tafiya ya sha banbam daga jiha zuwa jiha ya na da nasaba da kuɗaɗen gida da Alhazan jihar daban-daban ke yi a matsayin kuɗin gudanarwa da kayan sawa da kuma kuɗin rijista.

Ya bayyana cewa, jirgin jigilar Alhazan jihar da na wasu Alhazan jihar, sukan yi amfani da motocin Bas don jigilar Alhazai zuwa cibiyoyin tashi da suka fi yawa a wata jiha.

“Waɗannan tuhume-tuhumen sun bambanta daga jiha zuwa jiha; Misali, sai an kai Alhazan Zamfara zuwa Sakkwato don jirginsu. Haka ma Alhazan Osun da dole ne a kai su Legas don jigilar su.

“Kamar yadda na bayyana a baya, rawar da NAHCON ke takawa a cikin hakan ya ta’allaƙa ne ga daidaita adadin kuɗaɗen da jihohi za su iya karɓa. “Don haka, yayin da Jihohi ke karɓar Naira 10,000 kaɗan, wasu kuma na karɓar Naira 20,000.

“Waɗannan al’amura ne suka ɗauki nauyin biyan kuɗin aikin Hajji daban-daban da aka sanar a kowace jiha. Ba ruwansa da tattalin arziƙin jihohin.

Ubandawaki, wanda ya amince da sadaukarwar da masu son zuwa aikin Hajji suka yi domin sauƙe nauyin da aka ɗora musu na addini, ya yi Alƙawarin cewa hukumar za ta ci gaba da yin duk abin da ya dace don ganin cewa maniyyatan sun samu darajar kuɗi.


Comments

2 responses to “Dalilin da ya sa muka bambanta farashin Hajjin bana – NAHCON”

  1. […] KU KUMA KARANTA: Dalilin da ya sa muka bambanta farashin Hajjin bana – NAHCON […]

  2. […] KU KUMA KARANTA: Dalilin da ya sa muka bambanta farashin Hajjin bana – NAHCON […]

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *