Ƙasar Faransa ta haramtawa ɗalibai musulmi sanya abaya a makarantu

Ƙasar Faransa ta haramtawa ‘yan mata sanya abaya da samari sanya ƙami a makarantun ƙasar a wani mataki da ya janyo cece-kuce.

Sabon Ministan Ilimi na Faransa Gabriel Attal ne ya zartar da matakin, wanda ke zuwa a daidai lokacin da ake shiga sabuwar shekara ta makaranta, duk da cewa dokar Faransa ta sanya dokar ta baci tsakanin gwamnati da addini.

Abaya cikakkiyar riga ce da mata ke sanyawa a ƙasashen musulmi, Qamis ita ce takwararta ga samari.

Hakan dai ya samo asali ne kan dokar hana alamomin addini da aka daɗe ana yi a makarantu a Faransa a daidai lokacin da ake ci gaba da ƙoƙarin inganta ra’ayin addini.

Attal ya ce yawan keta ƙa’idojin addini a makarantu ya ƙaru sosai a ‘yan watannin da suka gabata, wanda galibi ya shafi abaya.

KU KUMA KARANTA: Gwamnatin tarayya ta amince da sanya hijabi a makarantun sakandare

Haramcin ya zo ne bayan muhawara mai yawa a Faransa kan ko abaya alama ce ta addini ko kuma rigar ta yau da kullum.

“Alamomin addini ba su da gurbi a makaranta,” in ji Shugaba Emmanuel Macron mako ɗaya da ya gabata.

Ya ce bai kamata shugabannin makarantu su maƙale ba sai sun yanke shawara kan lamarin da kansu.

Tuni dai wata ƙungiya mai kare haƙƙin musulmi ta shigar da ƙara gaban majalisar dokokin ƙasar, kotun ƙolin ƙasar.

An yi ƙiyasin cewa Musulmi tsakanin miliyan 3.5 da miliyan shida ne ke zaune a Faransa, ƙasa mai miliyan 67.

Baje kolin alamomin da ake gani a matsayin addini ya sha jawo cece-kuce, musamman ma inda ya shafi Musulunci. A shekara ta 1994, an zartar da wata doka da ta ba da izinin alamomin addini kawai a makarantu.

Shekaru goma bayan haka, an dakatar da ba da sutura gaba ɗaya a makarantu, tare da kippa da manyan giciye.

A cikin 2010, dokar hana rufe fuska a bainar jama’a ta biyo baya.


Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *