Ranar Laraba kotun ƙolin Kano za ta yanke hukunci kan zaɓen Gwamna a jihar

1
397

Kotun sauraron ƙararrakin zaɓen gwamnan jihar Kano ta sanya ranar Laraba mai zuwa domin yanke hukunci kan ƙarar da jam’iyyar APC ta shigar na ƙalubalantar nasarar Gwamna Abba Kabir Yusuf na jam’iyyar ‘New Nigeria People’s Party’ (NNPP).

Kotun ta sanar da ranar da za ta yanke hukuncin ne a yau Litinin a cikin sanarwar da ta aike wa masu ruwa da tsaki a lamarin da wannan jarida ta gani da yammacin ranar Litinin.

Sakataren ƙungiyar lauyoyin NNPP, Barista Bashir T/Wurzici, wanda ya tabbatar wa manema labarai, ya ce an miƙa wa tawagar sanarwar da yammacin ranar Litinin.

KU KUMA KARANTA: Kotun ƙoli ta bayyana shugaban majalisar dattawa, Lawal a matsayin ɗan takarar sanatan Yobe ta Arewa

“Muna yi farin ciki da cewa ranar ta zo ƙarshe kuma muna farin ciki sosai saboda mun san za a yi watsi da ƙarar.

“Muna fatan kotun za ta bi matakin da kotun sauraron ƙararrakin zaɓen shugaban ƙasa ta yanke saboda al’amura iri ɗaya ne,” in ji shi.

A nasa ɓangaren, mataimakin shugaban jam’iyyar APC a Kano, Shehu Maigari, ya ce suna sa ran hukuncin “ya dace da mu bisa ga hujjojin da muka miƙa wa kotun, muna kyautata zaton za mu yi nasara.

“Ba ma tsoron komai saboda muna da ƙwarin gwiwa a kan takardun shaida da muka gabatar.

Don haka muna da kyakkyawan fata bisa ga abin da muka gabatar.” Tsammanin yanke hukunci ya haifar da tashin hankali a jihar inda ɓangarorin biyu suka shirya addu’o’in neman taimakon Allah.

Tsammanin hukuncin ya kuma kai ga korar kwamishinan da ya yi barazanar kisa ga alƙalan kotun.

Jaridar ta rawaito cewa, a yayin da ake karɓar bayanan ƙarshe a rubuce, waɗanda suka amsa ƙarar: Hukumar Zaɓe Mai Zaman Kanta ta Ƙasa (INEC), Gwamna Yusuf da NNPP duk sun buƙaci kotun a jawabansu na ƙarshe da ta yi watsi da ƙarar yayin da APC ta buƙaci kotun ta yi watsi da ƙarar, kotun sauraron ƙararrakin zaɓe da ta dawo da Nasir Gawuna a matsayin wanda ya lashe zaɓen.

Lauyan jam’iyyar APC, Offiong Offiong (SAN) ya gabatar da cewa, shaidun da mai shigar da ƙara ya gabatar a gaban kotun sun tabbatar da cewa Gwamna Yusuf ba ɗan jam’iyyar NNPP ba ne kafin zaɓe, don haka ba za a zaɓe shi yadda ya kamata ba.

Ya kuma ƙara da cewa waɗanda ake ƙara ba su iya musun cewa akwai naƙasu a cikin wasu takardun zaɓe sama da 130,000 da aka yi amfani da su wajen bayyana Yusuf a matsayin wanda ya lashe zaɓen, kuma idan aka rage adadin waɗanda ake ƙara, to sai wanda yake karewa ya zama wanda ya lashe zaɓen 28 ga Maris.

1 COMMENT

Leave a Reply