Connect with us

Kotu

‘Mijina ya ƙi yin aiki, ya zauna tare da ni a gidan mahaifina’

Published

on

Ta kama mijinta yana lalata da ’ya’yan cikinsu

Wata mata mai suna Toyin Adesumbo ta shigar da ƙara a gaban kotu, tana tuhumar mijinta, Sola Adesumbo, wanda ta ce malalaci ne kuma ya ƙi yin aiki.

Toyin ta shaida wa kotun cewa alhakin ciyar da gida da biyan wasu buƙatu ya hau kanta kai tsaye.

Mai shigar da ƙarar ta kuma ce mai gidan nasu ne ya kore su daga gidansu bayan bashin haya da suka ka sa biya.

A cewarta, ta koma gidan mahaifinta bayan an fidda su kuma mijinta ya koma da ita.

KU KUMA KARANTA: Watanni biyu da aurensu, ta roƙi kotu da ta raba auren

Toyin ta bayyana cewa, duk da ƙoƙarin da ta yi na ganin ta samu sauƙin rayuwa ga danginta, Sola, be daina dukanta ba.

Mai shigar da ƙarar ta shaida wa kotun cewa yanzu ita ba ta son mijinta, don haka ta yi addu’ar Allah ya kawo ƙarshen aurensu ta kuma ba ta riƙon ‘ya’yansu.

Ta kuma roƙi kotu da ta sanya mijin nata ya ɗauki nauyin kula da ‘ya’yansu, ta sanya ciyar da su da iliminsu da kuma kula da lafiyarsu a gaba.

Toyin ta kuma buƙaci kotu ta ba ta umarnin, wanda zai hana wanda ake tuhuma zuwa wurinta ko aiki don ya dame ta.

Wanda ake tuhumar bai zo kotu ba duk da sammacin da kotu ta yi masa.

Toyin ta ce a cikin shaidarta: “Ba shakka aurena da mijina na yi shekara 11 ya ci tura.

“Ni da mijina muna da al’adar gargajiya kuma dukkanmu mun kasance tare a coci, amma ya yi watsi da alƙawarin da ya yi mini wanda zai kula da ni bayan mun yi aure.

“Ya fallasa ni da ’ya’yanmu ga yunwa kuma ya hana mu rayuwa mai kyau.

“Abin mamaki na farko da na samu bayan da muka yi aure shi ne sanin cewa mijina ba shi da aikin yi.

“Na gane cewa duk abin da ya ce yana yi a lokacin da muke zawarcin ƙarya ne.

“Mijina ya ƙi yin aiki duk da yana da ‘ya’ya uku.

“Ina aiki dare da rana don tabbatar da akwai abinci a gida, yayin da ni ma na ɗauki ƙalubale na horar da yaranmu a makaranta.

“Sola bai nuna sha’awar ilimin ‘ya’yanmu ba kuma bai taba bayar da ko kwabo ba.

“Mijina, abin da ya fi muni, yana dukana kusan kowace rana.
“Yakan buge ni ya buge ni ya bar ni in yi kuka.

“Maigidan da maƙwabtanmu sun gaji da yin sulhu a cikin rashin fahimtar juna, suka watsar da mu ga kanmu. “Wata rana mai gidanmu ya tashi ya jefar da kayanmu.

“Na ƙaura zuwa gidan iyayena tare da yaranmu, yayin da mijina ya nemi wani wurin da zan zauna. “Daga baya na samu masauƙi na fice daga gidan mahaifina.

“Mijina da ya san cewa na yi hayar wani gida ya koma tare da ni. “Mun yi wasu shekaru a can, daga baya aka sake aiko mana da kaya saboda basussukan hayar da ta fara taruwa tun ni ne nake ciyar da mijina da ‘ya’yanmu.

“Na koma gidan mahaifina kuma wannan lokacin tare da mijina.

“Mu biyu muna nan har sai da ya ɗauki kayansa wata rana ya ɓace a cikin iska.

“Ya watsar da ni da ‘ya’yanmu kuma bai ba da labarin inda yake ba.

“Ya shugabana, shekara biyar ke nan da ya bar mu, don haka ya bar ni in sha wahalar ciyar da yaranmu a makaranta.

“Ya shugabana, ina roƙon wannan kotu mai daraja da ta raba aurenmu domin in ci gaba da rayuwata. “Ina kuma roƙon kotu ta ba ni kulawar ‘ya’yanmu kuma ta sanya mijina ya ɗauki nauyin kula da su.”

Shugabar kotun, Misis S.M Akintayo ta dage ci gaba da sauraren ƙarar har zuwa ranar 8 ga watan Agusta.

Lokacin da ake son miji ya gabatar da ƙararsa.

1 Comment

1 Comment

  1. Pingback: Miji na ya yi shekara biyu bai kwanta da ni ba – wata mata ta shaida wa kotu | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Kotu

Kotu a Anambara ta yanke wa tsohon ma’aikacin banki hukuncin ɗaurin shekara 121

Published

on

Ta kama mijinta yana lalata da ’ya’yan cikinsu

Wata kotu a Jihar Anambra da ke Kudancin Najeriya ta yanke wa wani tsohon ma’aikacin banki hukuncin ɗaurin shekara 121 a gidan yari.

Hukumar da ke Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Najeriya Zagon-Ƙasa wato EFCC ce ta shigar da shi ƙara inda ta zarge shi da almundahana ta naira miliyan 112.

Mai Shari’a S.N. Odili ne ya yanke wannan hukuncin bayan ya samu Nwachukwu Placidus wanda tsohon manaja ne a bankin FCMB da laifin almundahana ta naira miliyan 112,100,000.

A wata sanarwa da EFCC ta fitar, ta ce an gurfanar da shi ne a ranar Talata 27 ga watan Maris ɗin 2018 kan zarge-zarge 16 waɗanda suka haɗa da laifin yin jabu da sata da ƙarya.

KU KUMA KARANTA: Kotun Najeriya ta bayar da umarnin dakatar da asusun banki fiye da dubu 1

Sai dai Mista Placidus ya musanta duka zarge-zargen da ake yi masa bayan an karanto masa su a kotu.

“A lokacin shari’ar, EFCC ta hanyar lauyanta Mainforce Adaka Ekwu ya gabatar da shaidu huɗu waɗanda suka bayar da takardu masu muhimmanci a matsayin hujjoji,” in ji sanarwar.

Mai shari’a Odili ya yanke wa Mista Placidus hukuncin ɗauri na shekara tara bisa zargi na biyu sai hukuncin ɗaurin shekara huɗu kan zargi na huɗu.

Sannan Mai Shari’ar ya yanke masa hukuncin ɗauri na shekara tara-tara kan zargi na biyar har zuwa na zargi na 16.

Continue Reading

Kotu

Kotu ta tsare matar da ta watsa wa mijinta ruwan zafi

Published

on

Ta kama mijinta yana lalata da ’ya’yan cikinsu

Wata Kotun Majistire da ke Ƙaramar Hukumar Kontagora a Jihar Neja, ta bayar da umarnin a tsare Amina Abashe da ake zargi da watsa wa mijinta Shehu Abdullahi tafasasshen ruwa.

‘Yan sanda sun gurfanar da wadda ake zargin ce a gaban kuliya bisa laifin yi wa mijinta mummunan rauni da ya saba wa sashe na 245 na kundin dokoki shari’a.

Ɗan sanda mai shigar da ƙara, ASP Ɗanladi Marafa, ya shaida wa kotun cewa matar da ake zargi ta kwarawa mijinta ruwan zafi a sakamakon wani sabani da ya shiga tsakaninsu.

Sai dai bayan karanto ƙunshin tuhumar da ake yi wa matar da ake ƙara, ta musanta aikata laifin.

KU KUMA KARANTA: Ta zuba wa mijinta ruwan zafi saboda ta ƙi zuwa biki da ita

Lauya mai gabatar da ƙara, ya buƙaci da a tisa ƙeyar matar da ake tuhuma zuwa gidan gyaran hali, domin bai wa masu ƙara damar lura da  lafiyar wanda abin ya shafa da a yanzu yake samun kulawa a Babban Asibitin Kontagora.

Ya kuma buƙaci a ɗan ba su lokacin domin  tabbatar da tsaro da kare matar da ake tuhuma.

Alƙaliyar Kotun, Khadijah Dauda, ta ɗage sauraron ƙarar zuwa ranar 16 ga watan Afrilu.

Continue Reading

Kotu

Kisan Nafi’u: An sake gaurfanar da Hafsat Chuchu a gaban wata kotun

Published

on

Babbar Kotun Jihar Kano mai lamba 3 ƙarƙashin jagorancin Mai Shari’a Faruk Lawan ta sake gurfanar da matar nan Hafsat Sani Suraj da ake zargi da kisan wani hadimin gidanta mai suna Nafi’u Hafiz.

An sake gurfanar da wacce ake zargin ne bayan da aka ɗauke shari’ar daga gaban kotun Mai Shari’a Zuwaira Yusuf.

Lauyan gwamnati wanda ke gabatar da ƙara, Barista Halima Yahuza Ahmad ta shaida wa kotun cewa a ranar 21 ga watan Disamba, 2023 Hafsa Suraj ta yi amfani da wuka inda ta caccaka wa marigayin a kirjinsa da wasu sassa na jikinsa, lamarin da ya yi sanadiyyar rasuwarsa.

Ana tuhumar Hafsat Suraj da laifin kisa, laifin da ya saɓa da sashe na 221 na kundin pinal kod.

Sai dai Hafsat wadda aka fi sani da Hafsat ChuChu ta sake yin gum da bakinta yayin da aka tambaye ta ko ta fahimci abin da takardar ƙarar ta ƙunsa.

Lauyan da ke kare ta, Barista Sani Ammani ya nemi kotun da ta bayar da umarnin gwada kwakwalwarta a Asibitin Masu Larurar Kwakwalwa na Gwamnatin Tarayya don sanin shin ko tana da lafiyar da za a iya yi mata shari’a dogaro da sashe na 278(3) na Kundin Dokokin Manyan Laifuka na shekarar 2019.

Sai dai masu gabatar da ƙara sun soki roƙon na lauyan masu kariya, inda suka nemi kotun ta ɗauki wacce ake ƙara a matsayin ta musanta zargin aikata laifin.

A yayin haka kuma, kotun ta gurfanar da ƙarin mutane uku da suka haɗa da mijin Hafsat, Dayyabu Abdullahi da kuma Adamu Muhammad da Nasidi Ibrahim da ake zargin sun taimaka mata wajen aikata laifi tare da ɓoye gaskiyar lamarin da bayar da bayanan ƙarya game da dalilin rasuwar marigayi Nafi’u.

KU KUMA KARANTA: Kotu ta sa a duba ƙwaƙwalwar Hafsat Chuchu

“Waɗanda ake zargin sun yi amfani da bayanan ƙarya wajen sanar da ’yan uwan Nafi’u game da dalilin rasuwarsa inda suka ce ya rasu ne dalilin aikin basir da aka yi masa.”

Waɗanda ake zargin sun musanta aikata laifukan da ake zarginsu da shi da suka saba da sashe na 97 da 277 da 178 na kundin pinal kod.

Har ila yau, masu gabatar da ƙarar sun nemi kotun da ta cire sunan wanda ake ƙara na huɗu, wato Malam Nasidi Muhammad daga cikin jerin waɗanda ke fuskantar shari’ar.

Sai dai lauyoyin kariya, Barista Sani Ammani da Barista Haruna Magashi da Barista Fauziyya Yusuf sun yi suka kan wannan roƙon.

Lauyoyin sun ce Kwamishinan Shari’a ne kaɗai yake da wannan damar na cire sunan wani daga cikin shari’a dogaro da sashe na 124 da 125 na Kundin Dokokin Manyan Laifuka.

Bayan sauraron ɓangarorin ne Alƙalin Kotun, Mai Shari’a Faruk Lawan ya bayar da umarnin tsare waɗanda ake zargi a gidan gyaran hali.

Kazalika, ya ɗage sauraren shari’ar zuwa wata rana da ba a ambata ba don yanke hukunci kan batun cire sunan wanda ake zargin daga cikin shari’ar.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like