Connect with us

Kotu

Mabiya shi’a a Najeriya sun nemi kotu da ta dakatar da El-Rufai kan shirin rusa musu kadarori

Published

on

‘Yan’uwa Musulmi mabiya Shi’a a Najeriya, mabiya Shaikh Ibraheem Zakzaky sun roƙi wata babbar kotun jihar Kaduna da ta ba da umarnin dakatar da Gwamnan Jihar, Nasir El-Rufai da sauran jama’a daga gudanar da rusa musu kadarorinsu da ke sassa daban-daban a faɗin jihar.

Ƙungiyar, ta hannun masu shigar da ƙara bakwai, ta shigar da ƙarar mai lamba: KDH/KAD/515/23 mai kwanan wata kuma ta shigar da ƙarar a ranar 18 ga Mayu, 2023 ta hannun lauyansu, Dakta Yushau Uthman.

Waɗanda suka shigar da ƙarar sun haɗa da Imam Sadiq Academy Ltd, Tahfiz Fudiyya Zaria, Fudiyya Nursery and Primary Schools, Saminu Kusa Muhammed, Ahmad Abubakar, Haruna Ɗan Fulani I/Mu’azu da Shuhada Foundation.

KU KUMA KARANTA: Gwamnan Legas ya ba da umarnin rusa gine-gine uku a tsibirin Banana

Masu shigar da ƙarar su bakwai suna ƙarar ne a madadin ƙungiyar mabiya Shi’a na jihar Kaduna.

Waɗanda ake tuhuma na 1 zuwa na 5 da ake ƙara sun haɗa da Nasiru Ahmed El-Rufa’i, gwamnatin jihar Kaduna, ma’aikatar gidaje da raya birane ta jihar Kaduna, hukumar tsare-tsare da raya birane ta jihar Kaduna (KASUPDA) da Isma’il Umaru Dikko, babban darakta na KASUPDA.

A cikin takardar sammacin da suka shigar bisa ga doka ta 3, masu shigar da ƙara sun buƙaci kotun da ta bayyana cewa waɗanda suka shigar da ƙaran su ne masu kadarorinsu na fili ba tare da wani mutum ko ƙungiyar mutane ba ko dai mutum ne ko kuma mutane.

Ƙungiyar, bayan sun samu muƙamansu kuma sun samu mallakarsu daga wanda ake ƙara na 3 (Ma’aikatar Gidaje ta Jiha) bisa ƙa’ida.

“Sanarwa cewa waɗanda ake tuhuma na 4 da na 5 ba su da hurumin rusa ko rusa kadarori na masu ƙara walau da sunan mabiya Shi’a ko wani suna ko da wanene kuma duk da haka sun samu sunayensu daga sama wanda ake tuhuma bisa doka.

“Hukunci na dindindin wanda ya hana waɗanda ake tuhuma ko dai su kansu, ƙungiyoyinsu, masu zaman kansu, wakilai ko duk wanda ke wakiltarsu ko umarnin rusa makarantu, wuraren zama, gine-gine, fasali, kayan ƙaya ko sauran kayan masarufi a cikin garin Kaduna da kuma a cikin ƙananan hukumomi 23 gabaɗaya. Ƙananan Hukumomin Jihar Kaduna.”

A wata shaida da ya bayar kan rantsuwar da ke kan takardar, Ahmad Abubakar ya bayyana cewa ya sayi fili mai lamba 29, kan titin Kabiru Rigasa a ƙaramar hukumar Igabi ta jihar kuma an ba shi takardar shaidar zama mai lamba: KDL163889 a ranar 9 ga watan Maris. 2022.

Abubakar ya ce ya bayar da wannan fili ne ga al’ummar Musulmin Rigasa musamman da kuma Jihar Kaduna gabaɗaya domin gina makarantar Islamiyya. Ya ce ginin, kamar yadda aka gina, ya bi duk ƙa’idojin ma’aikatar gidaje ta jihar.

A cewarsa, manufar waɗanda ake tuhuma na rugujewa ko rusa ginin da ke ɗauke da Makarantar Islamiyya bai dace ba. Ya ce makarantun kamar yadda suka gina, ba na ƙungiyar mabiya Shi’a ba ce (Islamic Movement) ko wata ƙungiya ba ce.

Idan dai za a iya tunawa, ƙasa da kwanaki kaɗan da ficewarsa a matsayin gwamnan jihar Kaduna, El-Rufai ya amince da matakin ƙarshe na rusa kadarori na Harkar Musulunci da rukunin gidaje na Gbagyi da dai sauransu.

A cikin wata wasiƙa a hukumance da babban darakta na KASUPDA, Ismail Umaru-Dikko, mai kwanan wata 20 ga Afrilu, 2023, hukumar ta buƙaci a gaggauta sakin N29,253,500 (sama da Naira miliyan 29)! domin yin rushe-rushen.

Takardar da KASUPDA ta yi mai taken ‘Request For Clearance To Carry Perending Demolition Exercise’, ta zayyana kadarorin ƙungiyar Islama, Makarantun UBE, Gidajen Gidan Damau mallakar Dangote Diary Farm, Gbagyi Villa, Ali Scorpion House, Oriapata da Polo Club Stable a Ugwan Doka. Sauran suna a Titin Architect Namadi Sambo, Danbushiya Layout da Babban Asibitin Kawo.

A halin da ake ciki kuma, daga cikin dalilan da hukumar ta bayar na fara rusa ginin, akwai haramcin da aka sanya wa ƙungiyar Harkar Musulunci, da cin hanci da rashawa a makarantu, rashin bin tsarin tsare-tsare na musamman, gurguntaccen tsarin gine-gine, sabuntar birane da inganta su, cin zarafi da kuma haramtacciyar hanya yanki.

Daga cikin kuɗi Naira 29,253,500 da za a kashe wajen aikin, za a yi amfani da Naira miliyan 20,253,500 wajen rusa kadarori na mabiya Shi’a almajiran Shaikh Zakzaky. Umaru-Dikko ya ce: “An gayyaci gwamna da ya yi la’akari da abin da ke sama kuma ya amince da fitar da kuɗaɗen da aka ƙiyasta don baiwa hukumar damar aiwatar da waɗannan ayyukan da ke kan gaba.”

2 Comments

2 Comments

  1. Pingback: Zan ci gaba da korar ma’aikata, da rushe gine-gine har zuwa rana ta ƙarshe a ofis – El-Rura’i | Neptune Prime Hausa

  2. Pingback: Ka yi adalci, ka muhimmantar da ‘yancin ɗan’adam – ‘Yan Shi’a ga Tinubu | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Kotu

Kotu a Anambara ta yanke wa tsohon ma’aikacin banki hukuncin ɗaurin shekara 121

Published

on

Ta kama mijinta yana lalata da ’ya’yan cikinsu

Wata kotu a Jihar Anambra da ke Kudancin Najeriya ta yanke wa wani tsohon ma’aikacin banki hukuncin ɗaurin shekara 121 a gidan yari.

Hukumar da ke Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Najeriya Zagon-Ƙasa wato EFCC ce ta shigar da shi ƙara inda ta zarge shi da almundahana ta naira miliyan 112.

Mai Shari’a S.N. Odili ne ya yanke wannan hukuncin bayan ya samu Nwachukwu Placidus wanda tsohon manaja ne a bankin FCMB da laifin almundahana ta naira miliyan 112,100,000.

A wata sanarwa da EFCC ta fitar, ta ce an gurfanar da shi ne a ranar Talata 27 ga watan Maris ɗin 2018 kan zarge-zarge 16 waɗanda suka haɗa da laifin yin jabu da sata da ƙarya.

KU KUMA KARANTA: Kotun Najeriya ta bayar da umarnin dakatar da asusun banki fiye da dubu 1

Sai dai Mista Placidus ya musanta duka zarge-zargen da ake yi masa bayan an karanto masa su a kotu.

“A lokacin shari’ar, EFCC ta hanyar lauyanta Mainforce Adaka Ekwu ya gabatar da shaidu huɗu waɗanda suka bayar da takardu masu muhimmanci a matsayin hujjoji,” in ji sanarwar.

Mai shari’a Odili ya yanke wa Mista Placidus hukuncin ɗauri na shekara tara bisa zargi na biyu sai hukuncin ɗaurin shekara huɗu kan zargi na huɗu.

Sannan Mai Shari’ar ya yanke masa hukuncin ɗauri na shekara tara-tara kan zargi na biyar har zuwa na zargi na 16.

Continue Reading

Kotu

Kotu ta tsare matar da ta watsa wa mijinta ruwan zafi

Published

on

Ta kama mijinta yana lalata da ’ya’yan cikinsu

Wata Kotun Majistire da ke Ƙaramar Hukumar Kontagora a Jihar Neja, ta bayar da umarnin a tsare Amina Abashe da ake zargi da watsa wa mijinta Shehu Abdullahi tafasasshen ruwa.

‘Yan sanda sun gurfanar da wadda ake zargin ce a gaban kuliya bisa laifin yi wa mijinta mummunan rauni da ya saba wa sashe na 245 na kundin dokoki shari’a.

Ɗan sanda mai shigar da ƙara, ASP Ɗanladi Marafa, ya shaida wa kotun cewa matar da ake zargi ta kwarawa mijinta ruwan zafi a sakamakon wani sabani da ya shiga tsakaninsu.

Sai dai bayan karanto ƙunshin tuhumar da ake yi wa matar da ake ƙara, ta musanta aikata laifin.

KU KUMA KARANTA: Ta zuba wa mijinta ruwan zafi saboda ta ƙi zuwa biki da ita

Lauya mai gabatar da ƙara, ya buƙaci da a tisa ƙeyar matar da ake tuhuma zuwa gidan gyaran hali, domin bai wa masu ƙara damar lura da  lafiyar wanda abin ya shafa da a yanzu yake samun kulawa a Babban Asibitin Kontagora.

Ya kuma buƙaci a ɗan ba su lokacin domin  tabbatar da tsaro da kare matar da ake tuhuma.

Alƙaliyar Kotun, Khadijah Dauda, ta ɗage sauraron ƙarar zuwa ranar 16 ga watan Afrilu.

Continue Reading

Kotu

Kisan Nafi’u: An sake gaurfanar da Hafsat Chuchu a gaban wata kotun

Published

on

Babbar Kotun Jihar Kano mai lamba 3 ƙarƙashin jagorancin Mai Shari’a Faruk Lawan ta sake gurfanar da matar nan Hafsat Sani Suraj da ake zargi da kisan wani hadimin gidanta mai suna Nafi’u Hafiz.

An sake gurfanar da wacce ake zargin ne bayan da aka ɗauke shari’ar daga gaban kotun Mai Shari’a Zuwaira Yusuf.

Lauyan gwamnati wanda ke gabatar da ƙara, Barista Halima Yahuza Ahmad ta shaida wa kotun cewa a ranar 21 ga watan Disamba, 2023 Hafsa Suraj ta yi amfani da wuka inda ta caccaka wa marigayin a kirjinsa da wasu sassa na jikinsa, lamarin da ya yi sanadiyyar rasuwarsa.

Ana tuhumar Hafsat Suraj da laifin kisa, laifin da ya saɓa da sashe na 221 na kundin pinal kod.

Sai dai Hafsat wadda aka fi sani da Hafsat ChuChu ta sake yin gum da bakinta yayin da aka tambaye ta ko ta fahimci abin da takardar ƙarar ta ƙunsa.

Lauyan da ke kare ta, Barista Sani Ammani ya nemi kotun da ta bayar da umarnin gwada kwakwalwarta a Asibitin Masu Larurar Kwakwalwa na Gwamnatin Tarayya don sanin shin ko tana da lafiyar da za a iya yi mata shari’a dogaro da sashe na 278(3) na Kundin Dokokin Manyan Laifuka na shekarar 2019.

Sai dai masu gabatar da ƙara sun soki roƙon na lauyan masu kariya, inda suka nemi kotun ta ɗauki wacce ake ƙara a matsayin ta musanta zargin aikata laifin.

A yayin haka kuma, kotun ta gurfanar da ƙarin mutane uku da suka haɗa da mijin Hafsat, Dayyabu Abdullahi da kuma Adamu Muhammad da Nasidi Ibrahim da ake zargin sun taimaka mata wajen aikata laifi tare da ɓoye gaskiyar lamarin da bayar da bayanan ƙarya game da dalilin rasuwar marigayi Nafi’u.

KU KUMA KARANTA: Kotu ta sa a duba ƙwaƙwalwar Hafsat Chuchu

“Waɗanda ake zargin sun yi amfani da bayanan ƙarya wajen sanar da ’yan uwan Nafi’u game da dalilin rasuwarsa inda suka ce ya rasu ne dalilin aikin basir da aka yi masa.”

Waɗanda ake zargin sun musanta aikata laifukan da ake zarginsu da shi da suka saba da sashe na 97 da 277 da 178 na kundin pinal kod.

Har ila yau, masu gabatar da ƙarar sun nemi kotun da ta cire sunan wanda ake ƙara na huɗu, wato Malam Nasidi Muhammad daga cikin jerin waɗanda ke fuskantar shari’ar.

Sai dai lauyoyin kariya, Barista Sani Ammani da Barista Haruna Magashi da Barista Fauziyya Yusuf sun yi suka kan wannan roƙon.

Lauyoyin sun ce Kwamishinan Shari’a ne kaɗai yake da wannan damar na cire sunan wani daga cikin shari’a dogaro da sashe na 124 da 125 na Kundin Dokokin Manyan Laifuka.

Bayan sauraron ɓangarorin ne Alƙalin Kotun, Mai Shari’a Faruk Lawan ya bayar da umarnin tsare waɗanda ake zargi a gidan gyaran hali.

Kazalika, ya ɗage sauraren shari’ar zuwa wata rana da ba a ambata ba don yanke hukunci kan batun cire sunan wanda ake zargin daga cikin shari’ar.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like