Kotun Majalisar Ɗinkin Duniya ta ce dole Isra’ila ta kaucewa kisan kiyashi a Gaza

Daga Maryam Umar Abdullahi

Kotun ƙolin Majalisar Ɗinkin Duniya a ranar Juma’a ta ce dole ne Isra’ila ta kaucewa duk wani aikata kisan kiyashi a Gaza tare da samar da agajin gaggawa da ake buƙata a yankin da aka yi wa ƙawanya.
Hukuncin Kotun Ƙolin ta Majalisar Ɗinkin Duniya ta zartar ya ja hankalin duniya matuƙa.

Kotun ta buƙaci Isra’ila da ta guji duk wani abu da ka iya yi na kisan ƙare dangi yayin da take matsa wa sojojinta a Zirin Gaza, duk da cewa Isra’ila ta kasa tsagaita wuta.

Dole ne Isra’ila ta ɗauki “matakai masu inganci da gaggawa don ba da damar samar da ayyukan yau da kullum da ake buƙata da kuma taimakon jin ƙai don magance munanan yanayin rayuwa da Falasɗinawa ke fuskanta,” in ji kotun.

A wannan mataki, ICJ ba ta la’akari da ko Isra’ila na aikata kisan kiyashi a Gaza bane asali ma dai wannan tsari zai ɗauki shekaru da yawa.

Amma kotun ta gargaɗi Isra’ila da ta “ɗauka dukkan matakan da za ta iya don hana” ayyukan da za su iya faɗa ƙarƙashin yarjejeniyar kisan ƙare dangi ta Majalisar Ɗinkin Duniya, da aka kafa a shekara ta 1948 a lokacin da duniya ta ɓarke daga mummunan kisan kiyashi na Nazi.

Ya kuma ce ya kamata Isra’ila ta “hana tare da hukunta” duk wani yunƙuri na yin kisan ƙare dangi.

Afirka ta Kudu ce ta kawo ƙarar, wacce ta zargi Isra’ila da keta yarjejeniyar kisan ƙare dangi ta Majalisar Ɗinkin Duniya.

KU KUMA KARANTA: An cafke waɗanda suka kitsa kashe-kashen Filato

Fiye da kwanaki biyu na sauraren ƙarar a farkon wannan watan a katafaren ɗakin taro na fadar zaman lafiya, inda kotun ta ICJ ta zauna, lauyoyin ɓangarorin biyu sun fafata da ita kan fassarar wannan Yarjejeniyar.

Afirka ta Kudu ta zargi Isra’ila da ayyukan “kisan ƙare dangi” wanda Afrika ta Kudu ke zargin haifar da “lalata wani ɓangare na Falasɗinawa da ƙabilanci.”

Ta buƙaci kotun da ta umurci Isra’ila da ta “dakatar da” ayyukan soji a Gaza tare da barin agajin jin ƙai ya isa ga fararen hula a can.

Isra’ila ta yi watsi da lamarin a matsayin “gurɓataccen labari” kuma ta ce babban aikata aikin kisan ƙare dangi shi ne harin ta’addancin da Hamas ta kai wa Isra’ila na ranar 7 ga Oktoba.

Babban lauyan Isra’ila Tal Becker ya ce “Abin da Isra’ila ke nema ta hanyar yin aiki a Gaza ba shi ne ta lalata al’umma ba, amma don kare jama’a, mutanenta, waɗanda ke fuskantar hare-hare ta ɓangarori da yawa.”


Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *