Ta kama mijinta yana lalata da ’ya’yan cikinsu

Kotu ta tsare mutane 15 da ake zargi ‘yan ƙungiyar IPOB ne

Wata kotun majistire a Enugu, ƙarƙashin jagorancin A.C Mbah ta tisa ƙeyar wasu mutane 15 a gidan gyaran hali na Enugu ranar Juma’a bisa zarginsu da kasancewa ‘ya’yan kungiyar masu fafutukar kafa ƙasar Biyafra ne (IPOB).

Waɗanda ake tuhumar sun haɗa da Aloysius Okonkwo mai shekaru (67), John Ebuka (18), Ucheme Ebuka (19), Lilian Chizoba (42), Maureen Echetanze (63), Eucharia Otu (40), Ngozi Emmanuel (44) da Cletus Duruoha (55). ).

Sauran sun haɗa da Chibuzor Abara (64), Chijoke Nwankwo (43), Monday Azita (28), Ikechukwu Ani (55), Benedict Onunze (58) da Chinonso Ugwu (35) da Ndubuisi Nnamani (55).

An gurfanar da su a gaban ƙuliya bisa tuhume-tuhume huɗu da suka haɗa da haɗa-baki wajen cin amanar ƙasa da kuma mallakar haramtattun ƙungiyoyi (Biyafra da IPOB) da kuma mallakar kayayyakin Biyafra.

KU KUMA KARANTA: ‘Yan sanda sun kama shugaban ƙabilar Igbo da yayi barazanar gayyato ‘yan ta’addan IPOB zuwa Legas

Lokacin da aka karanta musu tuhume-tuhumen a cikin harsunan Ingilishi da Igbo, waɗanda ake tuhumar sun ƙi amsa laifinsu.

Mai shari’a Mbah wanda bai amsa roƙonsu ba ya tsare su a gidan gyaran hali har sai an samu shawara daga Daraktan shigar da ƙara.

Tun da farko, Lauyan masu shigar da kara, Emmanuel Ajokwu, ya shaida wa kotun cewa waɗanda ake tuhuma da sauran waɗanda ake zargin sun haɗa baki tare da aikata laifin cin amanar ƙasa a ranar 29 ga watan Mayu a Emene, ƙaramar hukumar Enugu ta Gabas.

Ya ce sun shiga ayyukan kafa ƙasar Biyafra domin kawar da gwamnatin tarayyar Najeriya da kafa gwamnatin Biyafara.

Mista Ajokwu ya ce waɗanda ake tuhumar ‘yan ƙungiyar haramtacciyar ƙungiyar IPOB ne, inda ya ce an samu alamun Biyafra da suka haɗa da tutoci.

Ya ƙara da cewa sun shiga tare da shiga ayyukan ƙungiyar IPOB, ƙungiyar da gwamnatin tarayyar Najeriya ta haramta a matsayin ƙungiyar ta’addanci.

A cewarsa, abin da suka aikata yana da hukunci a ƙarƙashin dokokin Tarayyar Najeriya (2004) da kuma aiki a jihar Enugu.


Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *