Connect with us

Ilimi

Hukumar WAEC ta kama shugabannin makarantun da ke taimaka wa a yi maguɗin jarrabawa

Published

on

Aƙalla jami’an makarantu 20 ne da ake zargin suna taimakawa da badaƙalar cin hanci da rashawa. Hukumar shirya jarabawar kammala sakandire ta Afrika ta Yamma, (WAEC), ta kama a jarrabawar da ta ke ci gaba da yi na jarrabawar kammala sakandare ta yammacin Afirka, (WASSCE), ga ‘yan ɗaliban makaranta.

Majalisar ta ce an kama mutanen ne a sassa daban-daban na ƙasar. Shugaban ofishin na ƙasa, HNO, Patrick Areghan, ya bayyana haka a wajen wani zagayen sa ido da ya gudanar a wasu makarantu ranar Alhamis a birnin Legas.

KU KUMA KARANTA: Hukumar WAEC ta fitar da sakamakon jarrabawar 2022

A cewar sa, hukumar ta WAEC ta miƙa dukkan masu laifin ga ‘yan sanda domin gurfanar da su gaban ƙuliya.

Mista Areghan ya sha alwashin cewa majalisar za ta yi duk mai yiwuwa don ganin an bi ƙarar da ake tuhumarsu da shi zuwa ga ma’ana. “Batun rashin aikin jarrabawa ba za a iya sake yin amfani da safar hannu na yara ba.

“A yanzu ba kasuwanci ba ne kamar yadda aka saba, domin ya lalata tarbiyya da ɗabi’u gaba ɗaya a cikin al’ummarmu. Yana ɗaukar wani yanayi mai haɗari, wanda idan ba a magance shi ba zai durƙusar da ƙasarmu.

“Yanzu tun da aka fara wannan jarrabawar, mun tura fasaharmu, wadda aka tsara don kama maguɗin jarrabawa kuma muna farin ciki da sakamakon da muka samu zuwa yanzu.

“Misali, a Ibadan, Oyo, inda muke da ofishin mu na shiyyar, wanda ke kula da Osun, Kwara da kuma Oyo kanta, mun kama mutane uku a wata makaranta, kuma don ɓoye sirri, ba zan ambaci sunan ba.

“A can, an kama wani mai kula da wata cibiya, shugaban makaranta da kuma mai sa ido, duk an kama su.

An kama su ne da laifin zarge-zarge da kuma aika amsoshi a wasu dandamali, ta haka, suna taimakawa da kuma magance munanan jarabawa.”.

Ya ce: “Sai kuma, a Maiduguri, an kama wani mai duba da shugaban wata makaranta, an miƙa su ga ‘yan sanda su ma. “A Umuahia, an kama wani malami da wani mai kula da su a wata makaranta kuma an miƙa su ga ‘yan sanda.

“A Abeokuta, wani mai makaranta ne aka fara kamawa a farkon wannan jarrabawar a ranar 8 ga Mayu, yana ɗaukar takardu tare da buga takardun tambaya,” in ji shi.

Mista Areghan ya bayyana lamarin a matsayin babban abin kunya. Jami’in WAEC, ya ce tun daga lokacin da aka kama mai gidan da wani mai kula da su sannan kuma aka miƙa su ga ‘yan sanda.

Ya kuma bayyana cewa, an kuma samu irin wannan lamarin a Osogbo, inda aka kama wani shugaban makarantar, da mai sa ido (invigilator) da babban mai sa ido kan wannan laifi.

A cewarsa, a Kaduna ma an kama wani mai kula da jarrabawa da jami’in jarrabawa a makarantar da aka kama tare da miƙa shi ga ‘yan sanda.

Ya bayyana cewa makarantar da aka miƙa wa Kaduna ya kamata ta zama Kano, amma an ba ta ne saboda ta fi kusa da Kaduna.

Mista Areghan ya ce za a ci gaba da kama mutanen har sai an kammala jarrabawar.

Ya kuma buƙaci ‘yan ɗaliban da kada su bari waɗanda ba su yi musu fatan alheri su shiga cikin rayuwarsu ta gaba ba, ta hanyar yi musu alƙawarin taimaka musu wajen cin jarabawarsu ta hanyoyin da ba su dace ba, yana mai jaddada cewa ba za a taɓa shiga jarabawar WAEC ba, ba bisa ƙa’ida ba.

A cewarsa, duk waɗanda aka kama da aikata wannan aika-aika ta yiwu ɗaliban da ba a san ko su wanene ba ne da iyayensu suka biya, inda suka yi alƙawarin taimaka musu wajen cin jarrabawar.

“Ina so in yi tir da wannan magana da wasu ke sha’awar furtawa, wato kullum tambayoyin jarrabawarmu suna zubewa. “Wannan ba ya wanzu.

Jarabawar mu a kodayaushe tana cikin ƙoshin lafiya har sai sun isa wurin ɗaliban a zauren.” Ya tabbatar da cewa tambayoyin jarrabawar WAEC ba sa fitowa fili kuma ya gargadi kafafen yaɗa labarai da su daina amfani da kalmar “leak”.

“Abin da ya faru a zahiri shi ne, da zarar an fara jarrabawar, sai mu ba shugabannin takardun tambayoyin, sa’a ɗaya kafin a fara, domin su yi tattaki daga wurin da ake karɓa, zuwa makarantu daban-daban, inda za su gudanar da jarrabawar.

“Me ya faru?

“Nan da nan suka isa ɗakin jarabawar, za su buɗe ƙunshin da sunan raba wa ɗaliban, kuma za su yi ta buga hotuna a wasu dandali da aka keɓe a WhatsApp, Instagram da sauransu.

“Irin waɗannan mutane ‘yan ƙungiyar haɗaka ne da ke karɓar kudi,” in ji shi.

A cewarsa, da zarar an kammala jarrabawar, za a gano duk wanda ya ɗauki hoton takardun.

Mista Areghan ya lura cewa majalisar tana da hanyar gano waɗanda suka kama, waɗanda suka buga, waɗanda aka buga wa da kuma ko wane ɗalibi aka buga.

A cewarsa, a lokacin ne majalisar ta koma ɗaukar mataki ta hanyar tattara dukkansu tare da miƙa su ga ‘yan sanda.

“Kun ga na shaida wa waɗannan yaran cewa da ƙyar za su samu lokacin da za su iya shiga duk wani kayan da aka ɗauka da kuma sanya su a kan kowane dandamali saboda tuni sun shiga zauren rubuta jarabawar.”

“Daga abin da muka gani ya zuwa yanzu a makarantun da muka ziyarta, zan ce jarrabawar tana tafiya cikin kwanciyar hankali.

Babu wani ƙalubale da ya wuce ikonmu. “Tabbas za ku ci karo da mutane da za su so su nuna wayo ta hanyar yanke lungu da saƙo da ƙoƙarin ganin an yi abubuwan da ba su dace ba, amma mun samu nasarar doke su.

“Akwai wasu da ba mu damu da kanmu ba, kamar yadda za mu yi aiki da irin wannan tsarin mulki.”

Ya yi nuni da cewa, aiki tuƙuru shi ne mafita ga ƙasa mai kwanciyar hankali da ci gaba, ya ƙara da cewa ya kamata makarantu su ci gaba da dagewa kan ingancin ilimi ba komai ba, domin a samu ingantaccen ilimi.

Kamfanin Dillancin Labaran Najeriya ya bayar da rahoton cewa, makarantun da aka ziyarta don sanya ido a ranar Alhamis sun haɗa da ST da T a Ikeja, babbar makarantar sakandaren Ikeja da kuma babbar sakandare ta jiha da dai sauransu.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Ilimi

Da ilimi ake samun kowace irin nasara a rayuwa – Dauda Lawal 

Published

on

Da ilimi ake samun kowace irin nasara a rayuwa - Dauda Lawal 

Da ilimi ake samun kowace irin nasara a rayuwa – Dauda Lawal

Daga Idris UMAR, Zariya

Gwamna Dauda Lawal ya halarci taron yaye ɗalibai karo na uku da na huɗu na Jami’ar tarayya, wanda ya gudana a filin taro na Jami’ar da ke Gusau a cikin satin da ya gabata

Mai magana da yawun gwamnan, Sulaiman Bala Idris ne ya bayyana haka a cikin wata sanarwa da ya fitar ranar Litinin a Gusau cewa, Gwamna Lawal ya shelanta bayar da gurbin karatu ga duk wanda ya zo na ɗaya a Jami’ar.

Cikin jawabinsa a wurin taron, Gwamnan ya yaba wa shugabannin Jami’ar game da yadda suka iya ririta ɗan abin da suke da shi, duk da ɗimbin ƙalubalen da suke fuskanta.

Ya ce, “Ina matuƙar farin cikin kasancewa da ku yau a wannan bikin yaye ɗalibai karo na uku da na huɗu a wannan jajirtacciyar Jami’a, Jami’ar gwamnatin tarayya ta Gusau.

Ina taya jami’ar nan murnar samun wannan nasara, duk kuwa da matsalolin da suke fuskanta tun lokacin da aka kafa ta. Ina kuma yaba wa iyaye da ɗalibai bisa sadaukarwar da suka nuna har zuwa wannan matsayi.

Muna sa ran samun makoma mai kyau kuma mai albarka duk da tarin ƙalubalen da muke fuskanta a matsayinmu na jiha kuma al’umma.

Muna yin addu’a kuma muna aiki ba dare ba rana don samar da makoma mai kyau. Duk waɗannan matsaloli za su wuce da izinin Allah Maɗaukakin Sarki.”

Gwamnan ya yi ƙarin haske kan ƙoƙarin gwamnatinsa na gyara harkar ilimi a Jihar Zamfara bayan kafa dokar ta-ɓaci a bara.

“A matsayinmu na gwamnati, mun ƙuduri aniyar ilimantar da duk ’ya’yan Zamfara. Ilimi shi ne ginshiƙin da ke haskaka ruyuwar ɗan adam.

“Mun ware maƙudan kuɗaɗe ga ɓangaren ilimi a cikin kasafin kuɗinmu na 2024 kuma muna fatan za mu kai ga babban matsayi a 2025, 2026, da 2027. Muna fatan cimma kashi 25 zuwa 30 na haɓaka tsarin ilimi.

Tare da samar da ingantaccen tsari a fannin da sarrafa albarkatun da ya ƙunsa, muna da ƙwarin gwiwar cewa za mu farfaɗo da ababen more rayuwa, ɗaukar ƙwararrun malamai, horarwa da sake horar da waɗanda ake da su.

“Za kuma mu ƙara yawan masu karatu a makarantun firamare da na gaba da firamare ta hanyar wayar da kan jama’a da samar da ingantattun wuraren koyo da koyarwa. Ilimi kyauta ne, kuma muna fatan ya zama wajibi ga kowa.

“Mun kuma yi wa manyan makarantunmu da ke jihar kason kuɗi mai yawa don fara aikin gyara su zuwa matakai masu inganci.

KU KUMA KARANTA:Gwamnan Kaduna zai ba da ilimi kyauta ga ɗaliban Kuriga

A karon farko Jami’ar Jihar Zamfara na shirye-shiryen amincewa da shirin Hukumar Kula da Jami’o’i ta Ƙasa.

Mun umurci ’yan kwangilar da gwamnatin da ta shuɗe ta tilastawa barin wuraren aiki da su koma bakin aiki, kuma muna fatan nan da watanni masu zuwa, rukunin dindindin na jami’ar zai fara aiki. A lokaci guda, NUC za ta amince ga duk kwasa-kwasai.

“Mun karɓi mulki a jihar da gwamnati ta ƙi biyan kuɗaɗen jarrabawar WEAC da NECO har na biliyoyin Naira fiye da shekaru uku.

Dole muka yi shiri na musamman da hukumomin, kuma tun daga lokacin an fara biyan kuɗi a kan kari kuma za a kammala su a kan lokaci.

“A cikin ƙarancin albarkatunmu, za mu ci gaba da bayar da taimako ga jami’a. Burinmu shi ne mu ƙara haɓaka ilimi a jiharmu ta yadda za a samu damarmaki ga ɗaukacin matasanmu da za a horar da su don kai ga ƙololuwar da ilimi ke samarwa.”

Continue Reading

Ilimi

Jami’o’in Birtaniya za su fara ɗaukar masu sakamakon jarabawar NECO

Published

on

Jami’o’in Birtaniya za su fara ɗaukar masu sakamakon jarabawar NECO

Jami’o’in ƙasar Birtaniya na shirin fara daukar daliban Najeriya masu shaidar jarabawar kammala sakandare ta NECO.

Shugaban hukumar shirya jarabawa ta kasa (NECO), Farfesa Ibrahim Wushishi, ya ce Jami’ar Lead da Jami’ar Birmingham City da ke kasar Birtaniya sun tuntubi hukumar  kan jarabawar da take shiryawa.

Ya ce  jami’o’in sun fara tunanin bai wa daliban Najeriya gurbin karatu da sakamakon jarabawarsu ta NECO.

KU KUMA KARANTA: JAMB zata duba yiwuwar amfani da wayoyin hanu a jarabawar UTME

A fahimtarsa, hakan na nuni da  amincewa da ingancin sakamakon jarabawar NECO ne a idanun manyan jami’o’in ciki da wajen Najeriya.

Farfesa Wushishi ya bayyana hakan ne yayin wani taron tattaunawa da ’yan jarida a Abuja ranar Laraba.

Ya ce NECO ta cika sharudan Jami’ar Birmingham City, kuma a halin yanzu suna aiki tukuru kan ganin sun sami cika sharudan jami’ar Lead.

Continue Reading

Ilimi

Ƙungiyar ASUU ta yi barazanar shiga yajin aiki a jami’ar Maitama Sule

Published

on

Ƙungiyar Malaman Jami’o’i, ASUU, reshen Jami’ar Yusuf Maitama da ke Kano, ta koka kan rikicin da ke shirin kunno kai, idan har gwamnatin jihar ta gaza magance buƙatunta.

Ƙungiyar ta yi zargin cewa gwamnatin jihar ta shafe watanni tana yin watsi da buƙatunsu.

Hakan na ƙunshe ne cikin wata sanarwar haɗin gwiwa da shugaban reshen da kuma sakataren ƙungiyar Mansur Sa’ id da Yusuf Gwarzo suka sanya wa hannu a ranar Alhamis a Kano.

KU KUMA KARANTA:Zulum ya buƙaci Sojoji su samar da sansani a dajin Sambisa

Ya ce buƙatunsu guda uku ne waɗanda suka haɗa da inganta yanayin aiki ga mambobinsu.

Sauran kuma sun haɗa da bunƙasawa da kuma hanzarta samar da ci gaban jami’ar ta hanyar bayar da kuɗaɗen aiki mai ɗorewa, ƙarfafawa da kare ikon cin gashin kai na jami’a da ‘yancin ilimi.

Ƙungiyar ta ce ba ta so ta bayyana yanayin a fili ba amma ƙoƙarin da gwamnatin jihar ke yi na ganin ta biya musu buƙatunsu ya ci tura.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like