Mabiya shi’a a Najeriya sun nemi kotu da ta dakatar da El-Rufai kan shirin rusa musu kadarori

2
609

‘Yan’uwa Musulmi mabiya Shi’a a Najeriya, mabiya Shaikh Ibraheem Zakzaky sun roƙi wata babbar kotun jihar Kaduna da ta ba da umarnin dakatar da Gwamnan Jihar, Nasir El-Rufai da sauran jama’a daga gudanar da rusa musu kadarorinsu da ke sassa daban-daban a faɗin jihar.

Ƙungiyar, ta hannun masu shigar da ƙara bakwai, ta shigar da ƙarar mai lamba: KDH/KAD/515/23 mai kwanan wata kuma ta shigar da ƙarar a ranar 18 ga Mayu, 2023 ta hannun lauyansu, Dakta Yushau Uthman.

Waɗanda suka shigar da ƙarar sun haɗa da Imam Sadiq Academy Ltd, Tahfiz Fudiyya Zaria, Fudiyya Nursery and Primary Schools, Saminu Kusa Muhammed, Ahmad Abubakar, Haruna Ɗan Fulani I/Mu’azu da Shuhada Foundation.

KU KUMA KARANTA: Gwamnan Legas ya ba da umarnin rusa gine-gine uku a tsibirin Banana

Masu shigar da ƙarar su bakwai suna ƙarar ne a madadin ƙungiyar mabiya Shi’a na jihar Kaduna.

Waɗanda ake tuhuma na 1 zuwa na 5 da ake ƙara sun haɗa da Nasiru Ahmed El-Rufa’i, gwamnatin jihar Kaduna, ma’aikatar gidaje da raya birane ta jihar Kaduna, hukumar tsare-tsare da raya birane ta jihar Kaduna (KASUPDA) da Isma’il Umaru Dikko, babban darakta na KASUPDA.

A cikin takardar sammacin da suka shigar bisa ga doka ta 3, masu shigar da ƙara sun buƙaci kotun da ta bayyana cewa waɗanda suka shigar da ƙaran su ne masu kadarorinsu na fili ba tare da wani mutum ko ƙungiyar mutane ba ko dai mutum ne ko kuma mutane.

Ƙungiyar, bayan sun samu muƙamansu kuma sun samu mallakarsu daga wanda ake ƙara na 3 (Ma’aikatar Gidaje ta Jiha) bisa ƙa’ida.

“Sanarwa cewa waɗanda ake tuhuma na 4 da na 5 ba su da hurumin rusa ko rusa kadarori na masu ƙara walau da sunan mabiya Shi’a ko wani suna ko da wanene kuma duk da haka sun samu sunayensu daga sama wanda ake tuhuma bisa doka.

“Hukunci na dindindin wanda ya hana waɗanda ake tuhuma ko dai su kansu, ƙungiyoyinsu, masu zaman kansu, wakilai ko duk wanda ke wakiltarsu ko umarnin rusa makarantu, wuraren zama, gine-gine, fasali, kayan ƙaya ko sauran kayan masarufi a cikin garin Kaduna da kuma a cikin ƙananan hukumomi 23 gabaɗaya. Ƙananan Hukumomin Jihar Kaduna.”

A wata shaida da ya bayar kan rantsuwar da ke kan takardar, Ahmad Abubakar ya bayyana cewa ya sayi fili mai lamba 29, kan titin Kabiru Rigasa a ƙaramar hukumar Igabi ta jihar kuma an ba shi takardar shaidar zama mai lamba: KDL163889 a ranar 9 ga watan Maris. 2022.

Abubakar ya ce ya bayar da wannan fili ne ga al’ummar Musulmin Rigasa musamman da kuma Jihar Kaduna gabaɗaya domin gina makarantar Islamiyya. Ya ce ginin, kamar yadda aka gina, ya bi duk ƙa’idojin ma’aikatar gidaje ta jihar.

A cewarsa, manufar waɗanda ake tuhuma na rugujewa ko rusa ginin da ke ɗauke da Makarantar Islamiyya bai dace ba. Ya ce makarantun kamar yadda suka gina, ba na ƙungiyar mabiya Shi’a ba ce (Islamic Movement) ko wata ƙungiya ba ce.

Idan dai za a iya tunawa, ƙasa da kwanaki kaɗan da ficewarsa a matsayin gwamnan jihar Kaduna, El-Rufai ya amince da matakin ƙarshe na rusa kadarori na Harkar Musulunci da rukunin gidaje na Gbagyi da dai sauransu.

A cikin wata wasiƙa a hukumance da babban darakta na KASUPDA, Ismail Umaru-Dikko, mai kwanan wata 20 ga Afrilu, 2023, hukumar ta buƙaci a gaggauta sakin N29,253,500 (sama da Naira miliyan 29)! domin yin rushe-rushen.

Takardar da KASUPDA ta yi mai taken ‘Request For Clearance To Carry Perending Demolition Exercise’, ta zayyana kadarorin ƙungiyar Islama, Makarantun UBE, Gidajen Gidan Damau mallakar Dangote Diary Farm, Gbagyi Villa, Ali Scorpion House, Oriapata da Polo Club Stable a Ugwan Doka. Sauran suna a Titin Architect Namadi Sambo, Danbushiya Layout da Babban Asibitin Kawo.

A halin da ake ciki kuma, daga cikin dalilan da hukumar ta bayar na fara rusa ginin, akwai haramcin da aka sanya wa ƙungiyar Harkar Musulunci, da cin hanci da rashawa a makarantu, rashin bin tsarin tsare-tsare na musamman, gurguntaccen tsarin gine-gine, sabuntar birane da inganta su, cin zarafi da kuma haramtacciyar hanya yanki.

Daga cikin kuɗi Naira 29,253,500 da za a kashe wajen aikin, za a yi amfani da Naira miliyan 20,253,500 wajen rusa kadarori na mabiya Shi’a almajiran Shaikh Zakzaky. Umaru-Dikko ya ce: “An gayyaci gwamna da ya yi la’akari da abin da ke sama kuma ya amince da fitar da kuɗaɗen da aka ƙiyasta don baiwa hukumar damar aiwatar da waɗannan ayyukan da ke kan gaba.”

2 COMMENTS

Leave a Reply