Ƙasashen waje sun ƙi amincewa da kayan abincin da Najeriya ke fita da shi – NAFDAC

1
169

Babban Darakta na hukumar kula da ingancin abinci da magunguna ta ƙasa (NAFDAC), Mojisola Adeyeye ta bayyana cewa sama da kashi 70 cikin 100 na kayan abincin da ake fitarwa daga Najeriya ba a karɓar su a ƙasashen waje.

Misis Adeyeye ta bayyana hakan ne a wajen ƙaddamar da sabon ofishin NAFDAC na filin jirgin sama na Murtala Muhammed International Airport/NAHCO a birnin Legas.

A cewar wata sanarwa da mai ba da shawara kan harkokin yaɗa labarai na hukumar ta NAFDAC, Sayo Akintola, ya fitar, an ruwaito Misis Adeyeye na cewa matsalar ƙin fitar da abinci daga Najeriya zuwa wasu ƙasashen Turai da Amurka na iya zama tarihi nan ba da daɗewa ba, idan har Amurka ta zama tarihi haɗin gwiwa tsakanin hukumar da sauran hukumomin gwamnati a tashoshin jiragen ruwa na ƙara ƙarfi.

KU KUMA KARANTA: Cibiyar NICRAT ta yaba wa NAFDAC kan matakin gaggawa akan taliyar Indomie

Ta ƙara da cewa mummunan halin da ake ciki na sauƙaƙa kasuwancin fitar da kayayyaki da ƙayyade kayyakin da ke barin ƙasar ya ci gaba da zama abin damuwa ga hukumar.

Misis Adeyeye, ta yi nuni da cewa, hukumar tana mayar da martani ga ƙalubalen ta hanyar haɗa kai da hukumomin da ke tashoshin jiragen ruwa ta hanyar tabbatar da cewa kayayyaki sun cika ƙa’idojin ƙasashen da ake shigo da su da kuma wuraren da ake shigowa da su.

“Wajibi ne kiyaye lafiyar jama’a ta hanyar tabbatar da cewa abinci, magunguna, kayan shafawa, na’urorin likitanci, sinadarai, da ruwa mai ƙunshe da lafiya, masu inganci, kuma suna da inganci a cikin tattalin arziƙin da ya dogara sosai kan shigo da mafi yawa daga ƙasashen waje na kayayyakin da aka gama da su ba za su taɓa yin aiki ba in ba tare da kasancewar NAFDAC mai inganci a tashoshin ruwa da kan iyakokin ƙasa ba,” inji ta.

“Idan ba tare da kwastam ba, ba za mu iya yin abubuwa da yawa da muka iya yi ba. Haɗin gwiwar tsakanin Hukumar Kwastam da NAFDAC na da girma.

NAFDAC ƙungiya ce mai sarƙaƙiya. Mu masana kimiyya ne. Mu ‘yan sanda ne kuma muna aiki tare da Sashen Sabis na Jiha.

Muna aiki tare da Interpol da Ofishin Bincike na Tarayya saboda masu ruwa da tsaki marasa gaskiya.

“NAFDAC na haɗa kai da Hukumar Kula da Aikin Gona ta Najeriya don tabbatar da cewa an yi taka-tsan-tsan domin an ƙi amincewa da kashi 70 na kayayyakin da ke barin tashar jiragen ruwa. Idan aka yi la’akari da kuɗaɗen da ake kashewa wajen fitar da waɗancan kayayyakin daga ƙasar, hasara ce ta biyu ga masu fitar da kayayyaki da kuma ƙasar.

“Idan ba tare da ‘yan sanda ba, ba za mu iya yin komai ba ta fuskar bincike da aiwatar da doka. Muna da ‘yan sanda sama da 80 tare da mu a NAFDAC.

Suna taimaka mana sosai a lokacin da muke kai samame ko bincike kamar yadda lamarin ya kasance.”

1 COMMENT

Leave a Reply