Za mu kawo ƙarshen shan miyagun ƙwayoyi a Kano – Ganduje

2
255

Gwamnan jihar Kano, Dakta Abdullahi Umar Ganduje, ya bayyana ƙudirin gwamnatinsa na kawo ƙarshen shaye-shayen miyagun ƙwayoyi a jihar.

Gwamna Ganduje ya bayyana hakan ne a lokacin da yake bayyana buɗe ranar faɗakarwa kan taɓin hankali da shaye-shayen miyagun ƙwayoyi a tsakanin matasa, wanda ofishin mai baiwa gwamna shawara na musamman kan harkokin kiwon lafiya ya shirya a ranar Litinin a Kano.

Gwamnan ya samu wakilcin kwamishinan ilimi mai zurfi Dr Mariya Mahmud-Bunkure.

KU KUMA KARANTA: Hukuma wutar lantarki ta nemi afuwar kwastomomin ta na Kano

Ya ce gwamnatinsa ta ɓullo da wasu tsare-tsare da nufin daƙile illolin shaye-shayen miyagun ƙwayoyi a jihar. “Mun samar da cibiyar bayar da shawarwari da kula da masu shaye-shayen miyagun ƙwayoyi, baya ga kafa kwamitin jakadun mata na yaƙi da sha da fataucin miyagun ƙwayoyi.

“Kwamitin yana haɗa gwiwa da ƙungiyoyi masu zaman kansu na unguwanni (CBOs) da kuma ƙungiyoyi masu zaman kansu (NGOs) don wayar da kan jama’a game da lafiyar ƙwaƙwalwa da shan ƙwayoyi,” in ji gwamnan.

A cewarsa, lafiyar ƙwaƙwalwa da shaye-shaye manyan matsaloli ne da ke cutar da mutane, al’ummomi da ƙasashe. Gwamna Ganduje ya jaddada buƙatar a ƙara himma wajen kula da lafiyar ƙwaƙwalwa, inda ya ƙara da cewa shaye-shayen miyagun ƙwayoyi na iya haifar da aikata miyagun laifuka, laifuffuka da sauran munanan ɗabi’u.

“Shirye-shiryen sun kai ga matakin da ya dace na ɗaukar matakin da hukumar hana sha da fataucin miyagun ƙwayoyi ta Kano (DACA) ke yi a ƙarƙashin ma’aikatar lafiya ta jihar.” Inji shi.

Gwamnan ya yi ƙira ga matasa da su lura da shaye-shayen miyagun ƙwayoyi, su kuma ɗauki nauyin kula da lafiyarsu, inda ya buƙaci masu ruwa da tsaki da su haɗa kai don yaƙar shaye-shayen miyagun ƙwayoyi.

Da take jawabi a wajen taron, Uwargidan Gwamnan, Farfesa Hafsat Ganduje, ta bayyana cewa, Jakadun Mata na yaƙi da sha da fataucin miyagun ƙwayoyi da kwamitocin kula da lafiyar ƙwaƙwalwa na jihar suna aiki tuƙuru, ta hanyar kafafen yaɗa labarai, domin wayar da kan jama’a.

Ita ma a nata jawabin, mai ba da shawara ta musamman kan harkokin kiwon lafiya, Dakta Fauziyya Idris-Buba, ta ce matsalar taɓin hankali na iya yin illa ga mutane, ba tare da la’akari da shekaru, jinsi ko matsayin zamantakewa ba. A cewarta, matasa ne suka fi fuskantar matsala sakamakon ƙalubalen da suke fuskanta, kamar matsin lamba na ƙungiyar takwaro, matsalar ilimi da matsalolin iyali.

Malama Idris-Buba ta ce bincike ya nuna cewa matsalolin taɓin hankali, kamar damuwa, idan ba a magance su ba, na iya haifar da kashe-kashe, shaye-shaye da kuma warewar jama’a.

NAN ta ruwaito cewa an gabatar da ƙasidu huɗu a shirin, ɗaya daga cikinsu mai taken: “Fahimtar lafiyar ƙwaƙwalwa da taɓin hankali” wanda Dakta Bashir Bala na Jami’ar Ilimi ta Sa’adatu Rimi da ke Kumbotso ta Jihar Kano ya gabatar.

Mista Bala ya yi ƙira ga iyaye da masu kula da su, da su daina nuna ƙyama ga masu safarar miyagun ƙwayoyi.
Har ila yau, yayin da Dakta Fatima Bala ta gabatar da ƙasida mai taken: “Hana Matsalolin Lafiyar Hankali, Farfesa Auwal Abubakar ya yi magana a kan “alamar miyagun ƙwayoyi tsakanin matasa.”

Taron ya samu halartar ɗalibai daga makarantun sakandare da manyan makarantu da sarakunan gargajiya da kwamishinoni da masu ba da shawara da mataimaka na musamman da dai sauransu.

2 COMMENTS

Leave a Reply