‘Yan kasuwa sun danganta raguwar farashin gas da faɗuwar kayan masarufi

Tsohon shugaban Liquefied Petroleum Gas Association, NLPGA, Nuhu Yakubu, ya danganta raguwar farashin iskar gas ɗin dafa abinci a ƙasar da faɗuwar farashin kayan masarufi a kasuwannin duniya.

Yakubu ya bayyana haka ne a wata hira da ya yi da Kamfanin Dillancin Labarai na Najeriya (NAN) ranar Alhamis a Legas, kan koma bayan da aka samu na rage farashin Man Fetur, LPG, a Najeriya.

A cewar Hukumar Kula da Makamashi ta Amurka, farashin iskar gas a halin yanzu ya ragu da kashi 76.1 zuwa 2.10 cikin dalar Amurka miliyan ɗaya a ranar 31 ga watan Mayu daga kashi 8.78 kan kowace dala miliyan ɗaya BTU.

Mista Yakubu ya ce farashin LPG ya faɗi ne saboda farashin dalar Amurka ta faɗi, a daidai lokacin da farashin canjin naira ya yi kaɗan.

KU KUMA KARANTA: Alherin janye tallafin manfetur, daga Auwal Mustapha Imam PhD

“Don haka, ana jin tasirin a cikin gida a raguwar farashin kowsce lita. “Farashin LPG na yanzu ya dogara da wurin, kamar yadda kuka san yana aiki a cikin kasuwar da ba ta da tsari.

“Duk da haka farashin yana kan Naira 730 akan kowace kilogiram ko kuma Naira 417 kowace lita,” in ji shi.

Yakubu, kuma babban jami’in ƙungiyar, Banner Gas Ltd., ya ce gwamnati ba ta da wani tasiri a farashin LPG, sai dai ta ɗora haraji kan kayayyakin.

Ya ce: “Don haka gwamnati za ta iya taimakawa wajen rage haraji kawai. “Gwamnati za ta iya taimakawa wajen magance matsalolin da ke ƙalubalantar samar da iskar gas a matsayin abinci ga manyan masu samar da LPG kamar NLNG.

A cewarsa, hakan zai ba da damar ƙaruwar samar da LPG da wadata a cikin gida. “Tare da ingantattun da wadatattun kayan cikin gida yana zuwa mafi kyawun farashin lita ga dillalai.”

Oladapo Olatunbosun, shugaban ƙungiyar masu sayar da iskar gas ta Najeriya NALPGAM, ya bayyana cewa rage farashin LPG wani ƙoƙari ne a yabawa.

Mista Olatunbosun ya ce ƙungiyar na sa ido kan wannan ci gaban; kallon raguwar farashin kasuwa tare da imani zai ci gaba.

“Dukkan tantancewarmu da shawarwarinmu an keɓe su har sai lokacin da muka sami cikakken majalisar ministocin sabuwar gwamnati,” in ji shi.

Wakilin Kamfanin Dillancin Labarai na NAN, wanda ya bi diddigin farashin gas ɗin dafa abinci a kasuwar ‘yan kasuwa, ya tattaro cewa farashin iskar gas ɗin ya ragu da kashi 15 cikin ɗari.

Tsakanin Afrilu da Mayu, farashin cika silinda mai nauyin kilogiram 12.5 na Liquefied Petroleum Gas (gas ɗin dafa abinci) ya ragu tsakanin kashi 12 cikin 100 da kashi 10 bisa 100 na farashin ɗanyen mai da raguwar farashin iskar gas a duniya.

Binciken da NAN ta gudanar a Legas ya nuna cewa farashin gas ɗin girki yana saukowa zuwa dubu 8,700 a halin yanzu daga dubu 10,500 a watan Afrilu da Mayu.

Chinedu Okonkwo, wani mai sayar da iskar gas a Somolu, Legas, ya ce farashin ya faɗi daga ɗari 850 kan kowace kilogiram a ranar 30 ga Afrilu, zuwa Naira 700 da kuma Naira 750, amma har yanzu ana sayar da shi kan N900 kan kowace kilogiram a sauran dillalan iskar gas na yankin.

Ya ce ci gaban da aka samu ya sauƙaƙa wasu nauyi a kan magidanta da ke fama da hauhawar farashin kayayyaki tun watan Janairun 2022 tare da hauhawar farashin man fetur sakamakon cire tallafin da aka samu.

Okonkwo ya ce LPG haja ce ta ƙasa da ƙasa da kusan kashi 65 cikin 100 na iskar gas na cikin gida da ake shigowa da su daga ƙasashen waje.

Sekinat Lawal, wata mai sayar da iskar gas a Ikeja, ta ce farashin iskar gas a ƙasar na da nasaba da wani ma’auni na ƙasa da ƙasa da ake ƙira Mont Belvieu, wanda ya yi ƙasa a gwiwa tun watanni biyu da suka gabata.

Ta ce Mont Belvieu ita ce wurin da aka fi samun wurin ajiyar iskar gas mafi girma a cikin ƙasa a Amurka.

“Ma’auni na farashin kasuwar LPG na Amurka shi ne farkon kasuwancin Mont Belvieu kuma Hukumar Kula da Makamashi ta Amurka ta ruwaito kowace rana,” in ji ta.

Mista Lawal ya ce farashin iskar gas da ake shigowa da su daga ƙasashen waje yana raguwa don haka ya ke bayyana a kasuwannin cikin gida.

Wani dillalin mai, Francis Evans, Manajan Darakta, Floppy Oil and Gas, ya ce farashin ɗanyen mai ya kan yi tasiri kan farashin LPG na cikin gida a kasuwannin duniya, ya ƙara da cewa yayin da farashin ɗanyen mai ya tashi, farashin LPG ya kan bi sawu.

“Halin canjin kuɗin wani abu ne, saboda masu shigo da kaya na buƙatar dala don shigo da LPG.

“Haɓawar farashin jigilar kayayyaki na cikin gida da na ƙasashen waje da kuma ƙaruwar buƙatar LPG a lokacin sanyi suma abubuwan da ke shafar farashin LPG,” in ji shi.

“Amurka da Argentina sune kan gaba wajen samar da iskar gas ga Najeriya. “Amma yaƙin Rasha da Ukraine, wanda ya fara a watan Fabrairun bara, ya haifar da hauhawar farashin iskar gas a waɗannan ƙasashe, musamman na Amurka.

Amma a baya-bayan nan, farashin yana raguwa,” inji shi.


Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *