Obi na gaba da Tinubu da ƙuri’u sama dubu a ƙananan hukumomi 17 na Legas

0
398

Ɗan takarar shugaban ƙasa na jam’iyyar Labour Party (LP), Peter Obi ne ke jagorantar takwaransa na jam’iyyar APC, Bola Tinubu da ƙuri’u sama da 1,000 a kananan hukumomi 17 (LGAs) na jihar Legas.

Ya zuwa lokacin gabatar da wannan rahoto da karfe 07:30 na safiyar ranar litinin, Obi ya samu ƙuri’u 448,878 yayin da Tinubu ya samu ƙuri’u 447,187 a kananan hukumomi 17 da ke Legas.

Alƙaluman dai sun fito ne daga sakamakon da hukumar zaɓe mai zaman kanta ta ƙasa (INEC) ta tattara na zaɓen shugaban ƙasa da za a gudanar a Legas ranar 25 ga watan Fabrairu.

Kwamishinan zaɓe na INEC, Olusegun Agbaje ne ya bude dakin taro a cibiyar tattara sakamakon zaɓe na jihar da ke unguwar Yaba a ranar lahadin da ta gabata, kuma an fara gudanar da taron har zuwa tsakar daren ranar Litinin.

Sakamakon ƙananan hukumomin jihar 17 daga cikin 20 da aka gabatar da misalin karfe 3:40 na safiyar ranar Litinin da suka hada da Lagos Mainland, Ikorodu, Epe, Ibeju-Lekki, Lagos Island, Badagry, Agege, Ikeja, Shomolu, Kosofe, Amuwo Odofin, Eti Osa, Surulere, Apapa, Ifako Ijaiye, Ajeromi, Oshodi Isolo.

Sakamakon da aka gabatar wa ƙaramar hukumar Mushin har yanzu jami’in tattara bayanan na jihar bai bayyana ba saboda kwamitin ba da shawara na jam’iyya (IPAC) ne ke takara da su, don haka har yanzu yawancin wakilan jam’iyyar ba su sanya hannu ba.

INEC ta nemi a sake gabatar da su. A halin da ake ciki, Ojo da Alimosho ne kawai kananan hukumomi biyu da suka rage a sanar. Ana sa ran hukumar REC a jihar za ta sake zama a ranar Litinin don tattara sakamako na karshe.

KU KUMA KARANTA: Zaɓen 2023: A daina yaɗa sakamakon zaɓe na ƙarya, in ji ‘yan sanda

Daga cikin katunan zaɓe na dindindin guda 87, 209,007 (PVCs) da aka karɓa a duk faɗin ƙasar domin gudanar da zaɓen, an tattara PVC guda 6,214,970 a Legas. Sai Kano mai 5,594,193, sai Kaduna mai 4,164, 473.

Legas ce ginshikin ɗan takarar shugaban kasa na jam’iyyar mai mulki ta APC inda ya yi gwamnan jihar daga shekarar 1999 zuwa 2007. Baya ga Tinubu da Obi, wanda tsohon gwamnan jihar Anambra ne, sauran ‘yan takarar shugaban ƙasa a fafatawar sun hada da Atiku Abubakar na jam’iyyar PDP, da Rabiu. Kwankwaso na New Nigeria NNPP Wanda ke biye a baya a jihar Legas.

Duba sakamakon na ƙananan hukumomin Legas 17 kamar haka:

Lagos Mainland LGA
APC – 20,030
PDP – 3,005
LP – 18,698
NNPP – 257

  1. Epe LGA
    APC – 19,867
    LP – 3,497
    NNPP – 76
    PDP – 5221
  2. Lagos Island LGA

APC – 27,760
LP – 3,058
NNPP – 79
PDP – 2521

  1. Ibeju-Lekki LGA
    APC – 14,685
    LP – 10,410
    NNPP – 104
    PDP – 2,329
  2. Ikorodu LGA
    APC – 50,353
    LP – 28,951
    NNPP – 400
    PDP – 4,508
  3. Ikeja LGA
    APC – 21,276
    LP – 30,004
    NNPP – 337
    PDP – 2,280
  4. Badagry LGA
    APC – 31,908
    LP – 10,956
    NNPP – 153
    PDP – 6,024
  5. Agege LGA
    APC – 29,568
    LP – 13,270
    NNPP – 1,513
    PDP – 4,498
    • UpSomolu LGA
      APC – 27,879
      LP – 28,936
      NNPP – 476
      PDP – 3,449
  6. Amuwo Odofin LGA
    APC – 13,318
    LP – 55,547
    NNPP – 330
    PDP – 2,383
  7. Kosofe LGA
    APC – 36,883
    LP – 46,554
    NNPP – 902
    PDP – 4,058
  8. Eti Osa LGA
    APC – 15,317
    LP – 42,388
    NNPP – 381
    PDP- 3,369
  9. Surulere LGA
    APC – 39,002
    LP – 36,923
    NNPP – 442
    PDP – 2,651
  10. Apapa LGA
    APC – 15,471
    LP – 7,566
    NNPP – 338
    PDP – 2,957
  11. Ifako Ijaiye LGA
    APC – 30,756
    LP – 25,437
    NNPP – 232
    PDP – 3,258
  12. Ajeromi Ifeledun LGA
    APC – 25,938
    LP – 35,663
    NNPP – 435
    PDP – 4,680
  13. Oshodi Isolo LGA
    APC – 27,181
    LP – 51,020
    NNPP – 413
    PDP – 3,139

Leave a Reply