Mutum 202 sun mutu sakamakon kamuwa da cutar COVID-19 a Oyo – NCDC

Cibiyar Kula da Cututtuka ta Najeriya (NCDC), ta ce aƙalla mutane 202 ne suka mutu sakamakon kamuwa da cutar COVID-19 a jihar Oyo har zuwa yau.

Dayo Adigun, mai magana da yawun ɗakin gwaje-gwaje, cibiyar bayar da agajin gaggawa ta jihar Oyo, mai wakiltar NCDC, ya bayyana hakan a ranar Laraba a Ibadan.

Adigun ya bayyana haka ne a wani shiri na wayar da kan jama’a da wayar da kan jama’a da ƙungiyar ƙwadago ta Najeriya NLC reshen jihar Oyo ta shirya.

Ya ce cibiyar ta gudanar da gwajin COVID-19 a kan mutane 91,271 a cikin jihar wanda 10,156 suka gwada ingancin ƙwayar cutar daga 2020 zuwa yau.

A cewarsa, har yanzu COVID-19 na ci gaba da wanzuwa a jihar Oyo da ma Najeriya gaba ɗaya, amma da gaske mutane ba sa fitowa domin yin gwaji, suna tunanin babu ƙwayar cutar.

KU KUMA KARANTA: ‘Korona ta kashe sama da mutum dubu uku da ɗari biyar’

Mista Adigun ya ce a halin yanzu ba a samu ƙaruwar masu ɗauke da cutar ba, saboda yanzu mutane ba sa fitowa yin gwaji.

Ya yi ƙira ga mazauna jihar da su je a yi gwaji domin sanin halin da suke ciki da kuma yin allurar rigakafi don gina garkuwar jikinsu daga kamuwa da cutar.

Mista Adigun ya ce yawancin alluran rigakafin da ke cibiyar sun ƙare kuma an watsar da su, saboda ba sa zuwa yin allurar. Tun da farko, Kayode Martins, Shugaban NLC a jihar, ya ce har yanzu COVID-19 na yaɗuwa.

Martins ya ce an shirya shirin ne domin wayar da kan ma’aikata da ɗaukacin mazauna jihar domin daƙile yaɗuwar cutar. Ya ce an shirya shirin ne tare da haɗin gwiwar Hukumar Yaƙi da Cututtuka ta Ƙasa, (NACA).

A cewarsa, cutar ta COVID-19 ta yi tasiri sosai a duniyar aiki tun bayan da aka gano ta a ƙasar Sin a shekarar 2019. Ya ce annobar ta yi barazana tare da haifar da tarnaƙi na tattalin arziƙi da zamantakewa ga kasuwanci da ɗaiɗaikun mutane a duniya.

Martins ya ce an rufe wuraren aiki da yawa, tare da korar ma’aikatansu ba aikin yi ba, saboda masu ɗaukar ma’aikata ba za su iya kula da albashin kafin COVID-19 da kuma abubuwan ƙara kuzari a gare su ba.

Ya ce wasu mutane a zamanin nan suna tunanin ƙwayar cutar ta tafi, lura da cewa wayar da kan jama’a ya sa a san cewa har yanzu cutar ta wanzu. “Muna ƙarfafa wa mutane gwiwa da su zo Sakatariyar NLC a ranakun Alhamis da Juma’a don tantancewa da yin rigakafin tun daga ƙarfe 9:00 na safe.

“Har yanzu ƙwayar cutar tana tare da mu kuma dole ne mu zauna da ita kuma mu sarrafa ta,” in ji shi.

Wasu daga cikin mahalarta taron sun haɗa da shugaban ƙungiyar NULGE na jihar, Ayobami Adeogun; Sakataren ƙungiyar NUT reshen jihar Oyo, Salami Olukayode da Dosu Akinpeku, waɗanda suka wakilci ‘yan fansho na jihar da dai sauransu, sun yabawa wanda ya shirya taron.


Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *