No menu items!

Sample Page Title

Date:

Rikicin da ya dabaibaye shugabancin jam’iyyar ‘New Nigeria Peoples Party’ (NNPP) ya ɗauki sabon salo biyo bayan wani yunƙuri da ɓangaren Sanata Rabi’u Kwankwaso ya yi na yiwa kundin tsarin mulkin jam’iyyar kwaskwarima da tambarin jam’iyyar.

An tabbatar da matakin yin kwaskwarima ga kundin tsarin mulkin ne yayin wata tattaunawa ta musamman da babban mai binciken kuɗi na NNPP, Ladipo Johnson.

Wannan ci gaban dai na zuwa ne kwanaki uku bayan da ɓangaren jam’iyyar a ƙarƙashin jagorancin Manjo Agbo ya kori ɗan takarar shugaban ƙasa na jam’iyyar NNPP bisa zarginsa da almundahana da kuɗaɗen yaƙin neman zaɓen jam’iyyar.

Sanarwar korar Kwankwaso ta fito ne a wata sanarwa da ta fitar a ranar Talata ta hannun Sakataren Yaɗa Labarai na Jam’iyyar NNPP, Abdulsalam Abdulrasaq. Abdulrasaq ya tabbatar da cewa an ɗauki matakin korar Kwankwaso ba tare da ɓata lokaci ba bayan ya ka sa gurfana a gaban kwamitin ladabtarwa don kare kansa kan zargin da ake masa.

KU KUMA KARANTA: Kwankwaso ne kaɗai zai iya fitar da NNPP daga rikici – Masu ruwa da tsaki

Korar da aka yi wa tsohon gwamnan Kano ya haifar da rashin jituwa a cikin jam’iyyar tare da ganin jiga-jigan ‘yan adawa daga sansanonin ‘yan adawa suna zargin juna.

Kwanaki kaɗan bayan wasan kwaikwayo, binciken jaridar ya nuna cewa akwai wani shiri na dabara da sansanin Kwankwaso ya yi na gyara tambari da kundin tsarin mulkin ƙasar da ake zargin cewa ya raunana ƙarfin jam’iyyar NNPP, Dakta Boniface Aniebonam.

Ko da yake Johnson wanda shi ne shugaban kwamitin ladabtarwa da ya kori wasu ’yan jam’iyyar a makonnin da suka gabata ya tabbatar da hakan, amma babban mai binciken na ka sa ya musanta wannan mataki na martani ne ga ɓullar wani ɓangare a cikin jam’iyyar NNPP.

“A’a, ba ruwansa da kowane ɓangare. Wani abu ne da muka riga muka tattauna a NEC.

Ba kamar su (ɓangaren Agbo) ba, mu mutane ne da gaske. Amma har yanzu ba mu canza tambarin ba tukuna. Muna shirin jefa shi a can domin membobinmu su yi takara su fito da tunani,” inji shi.

Da yake mayar da martani, muƙaddashin shugaban ƙungiyar na ƙasa, Manjo Agbo, ya shaida wa wakilinmu cewa, suna sane da matakin da suke ganin an ɗauka na kawar da riga-kafin da ya kafa ƙungiyar.

Ya ce, “Tabbas, shawarar da aka yi wa kundin tsarin mulkin ƙasar da sauya tambarin da suke magana akai, da gangan ne.

Domin sun gano kwatsam cewa mutumin da suke bayansa (wanda ya kafa) yana da kariya ta tanadin wannan kundin tsarin mulkin. Shi ya sa suke gaggawar gyara shi.”

Maryam Sulaiman Abubakar
Maryam Sulaiman Abubakar
Maryam Sulaiman, ƙwararriyar ‘yar jarida ce mai kishin ƙasa, wacce ta sadaukar da kanta wajen kawo sauyi a cikin al’umma ta hanyar fahimta da daidaita rahotanni.

Leave a Reply

Share post:

Subscribe

Popular

More like this
Related

Sojoji sun kama wasu ’yansanda bisa ƙin bin umarnin Tinubu na janyewa daga gadin manyan mutane

Sojoji sun kama wasu ’yansanda bisa ƙin bin umarnin...

Tsohon shugaban Alƙalan Najeriya, Ibrahim Tanko, ya rasu a Saudiyya 

Tsohon shugaban Alƙalan Najeriya, Ibrahim Tanko, ya rasu a...

Matashi ya yanke maƙogwaron ladanin wani masallaci a Kano

Matashi ya yanke maƙogwaron ladanin wani masallaci a Kano Daga...