Connect with us

Fyaɗe

Kotu ta yanke wa mai fenti hukuncin ɗaurin rai da rai bisa laifin lalata ’yar maƙwabciyarsa

Published

on

Kotun hukunta masu laifuka da cin zarafin cikin gida da ke Ikeja ta yanke wa wani mai fenti, Sunday Ajibade, hukuncin ɗaurin rai-da-rai a gidan yari bisa samunsa da laifin lalata wata ‘yar maƙwabcinsa ‘yar shekara 14.

Mai shari’a Abiola Soladoye ya bayyana cewa masu gabatar da ƙara sun tabbatar da babu shakka, zargin da ake masa na lalata da Ajibade, mazaunin Abule-Egba a Legas.

Soladoye ya kuma ƙara da cewa, kotu ta samu shaidar wanda ya tsira da ransa a tsaye, a tsanake kuma ba ta da cece-kuce, inda ta gano wanda ake ƙara, wanda ya aike ta ta ɗauko rigar sa da ya yaga daga ɗakin, ya bi ta da sauri, ya ciro wuka, ya yi mata barazana tare da yin lalata da ita da ƙarfi.

KU KUMA KARANTA : Kotu ta ɗaure wani mutum ɗaurin rai-da-rai kan laifin yiwa budurwa fyaɗe

A cewar Soladoye, wanda ake tuhumar maƙaryaci ne mai cutarwa wanda ke cutar da wanda ba shi da laifi.

“Yarinyar da ta tsira ta shaida wa kotun cewa ta je ta ɗinka wani tsumma ne a gidan maƙwabciyar ta, wanda ke sana’ar ɗinki ne, a lokacin da wadda ake ƙara ya ce da ta taimaka masa ta kawo rigarsa da ta yage daga ɗakinsa.

Ta ce da zarar shigar ɗakinsa, wanda ake ƙara ya bi ta da gudu, ya zaro wuƙa, ya nuna mata, ya kuma yi mata barazanar cewa zai kashe ta idan ta gaya wa kowa abin da zai yi da ita kuma ya yi amfani da ita da ƙarfi.

“Yarinyar ta ce ta ga jini a kan rigar ta a lokacin da ta isa gida ta kai rahoto ga mahaifiyarta lokacin da ta dawo daga kasuwa.

“Mai shaida na biyu mai gabatar da ƙara, wadda ita ce mahaifiyar wanda ta tsira, ta ce wanda ake zargin yana zaune ne a gidaje uku a gidansu, kuma ba ta a gida a ranar da lamarin ya faru.

“Ta shaida wa kotun cewa ta lura ‘yarta ta rame ta ƙi ci ta kuma ba da labarin irin halin da ta shiga wanda ya sanya ta kai rahoton lamarin a ofishin ‘yan sanda na Oko-Oba.

Mai shari’a ya ce mahaifiyar wanda ake zargin ta shaida cewa wanda ake tuhuma ya yi ƙoƙarin guduwa amma daga baya aka kama shi don ya fuskanci hukunci kuma duk ƙoƙarin da iyalan wanda ake zargin suka yi na roƙon mahaifiyar wadda ta tsira ya ci tura domin ta himmatu wajen samun adalci wa ‘yarta.

Soladoye ya ce batutuwan da jami’an tsaro suka yi na cewa ba a tabbatar da shaidar wanda ya tsira ba kuma babu wani rahoton likita da ya hana ruwa gudu.

Ta ce hakan ya faru ne saboda masu gabatar da ƙara sun tabbatar da kowane daga cikin muhimman sinadaren ƙazanta ga wanda ake tuhuma.

A cewarta, yaron da ya bayyana a gaban wannan kotun bai kai shekaru ba. “Ta bayyana a fili kuma na yi imani da ita cewa wanda ake tuhuma ya yi lalata da ita da ƙarfi saboda ba za a iya samun yardarta ba.

“Game da batun tabbatarwa, shaidar wadda ta tsira ta tabbatar da shaidar mahaifiyarta.

“A kan batun masu gabatar da ƙara ba su bayar da rahoton likita ba, doka ce da ta dace, cewa bayar da rahoton likita ba wajibi ba ne don tabbatar da laifin lalata.

“Bayan an yi nazari sosai kan duk shaidun da aka gabatar a gaban wannan kotu mai daraja, na baka da na rubuce-rubuce, kotu ta gano shaidun da ke ƙara masu gaskiya ne a cikin shaidarsu.

“Bayanin iƙirari na wanda ake tuhuma wanda aka gabatar da shi kuma aka shigar da shi cikin shaida a cikin wannan shari’ar ya nuna ya aikata laifin kuma ƙaryata shi yayin da yake ba da shaidarsa hanya ce ta ƙarya.”

Bayan haka, Soladoye, ya bayyana wanda ake tuhuma da laifin da ake tuhumarsa da shi kuma ya yanke masa hukuncin ɗaurin rai da rai.

Ta ba da umarnin cewa Ajibade ya rubuta sunansa a rajistar laifukan jima’i kamar yadda gwamnatin jihar Legas ta tanada.

Alƙalin ya kuma gargaɗi yara da su yi taka-tsan-tsan wajen gudanar da ayyuka ga manya marasa gaskiya kamar wanda ake tuhuma.
“Ya zama yawan adadin yaran nan, duk lokacin da aka tura su su sayi wani abu, sai a ce su shiga ɗaki.

A wannan yanayin, inda wanda ake tuhumar ya ce wa yarinyar ta fito da yagaggen rigarsa daga ɗakinsa amma sai ya bi ta, ya lakaɗa mata duka da ƙarfi.

“Ya kamata yara suyi koyi da wannan kuma su guje wa tarko daga masu lalata irin wannan wanda ake tuhuma.

“Ya kamata a koya wa yara yadda ake gudanar da sana’o’i kuma su guji zuwa ɗakuna don isar da irin waɗannan saƙonni saboda wannan yana da matuƙar haɗari kuma tsari ne na yara da yara suka ɗauka,” in ji ta.

Kamfanin Dillancin Labaran Najeriya (NAN) ya ruwaito cewa lauyan jihar, Misis Abimbola Abolade, ya gabatar da shaidu biyu yayin da wanda ake ƙarar ya bayar da shaida a matsayin shaida kaɗai.

A cewar mai gabatar da ƙara, laifin ya saɓa wa sashe na 137 na dokokin laifuka na jihar Legas, na shekarar 2015.

1 Comment

1 Comment

  1. Pingback: An kori malamar jinyar da ta yi lalata da marar lafiya | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Fyaɗe

Fyaɗe: An ba da belin Dani Alves, tsohon ɗan wasan Brazil kan dala miliyan 1.1

Published

on

Wata kotu a Sifaniya ta ba da belin tsohon ɗan ƙwallon ƙafar Brazil da kuma Barcelona, Dani Alves, kan dala miliyan 1.1.

Sauran sharuɗɗan belin sun haɗa da cewa Alves zai ajiye fasfo ɗinsa na Brazili da na Sifaniya, domin gudun ka da ya fice daga Sifaniyar.

A ranar Laraba ne wata kotun Barcelona ta ce za a iya sakin Dani Alves daga gidan yari kan belin dala miliyan 1.1, yayin da yake aukaka ara kan shari’ar da ake masa kan aikata fyaɗe, bayan ya yi zaman kusan kwatan wa’adin shekaru huɗu na hukunci.

Haka nan kuma, kotun ta ɗora masa dokar hana Alves zuwa kusa da wadda ya aikata laifin kanta, da tazarar mita 1,000.

KU KUMA KARANTA: Ana yi wa yara fyaɗe sakamakon yaƙin da ke faruwa a Sudan – MƊD

An tsare tsohon ɗan wasan baya na Barcelona da Juventus da PSG a wani gidan yari na Barcelona tun watan Janairun 2023.

An yanke wa Alves hukunci ranar 22 ga Fabrairu, kan laifin yi wata mata fyaɗe a banɗaki wani gidan rawa na Barcelona a 2022, kuma aka umarce shi ya biya ta Euro dubu 150,000.

Sai dai ya ɗaukaka ƙara kan hukunci, kasancewar hukuncin ba shi ne na ƙarshe ba.

Continue Reading

Fyaɗe

Wani hedimasta ya yi wa ‘yar shekara shida fyaɗe

Published

on

An kama wani hedimasta a jihar Bauchi da laifin yi wa ‘yar shekara 6 fyaɗe.

Mai shari’a Nana Fatimah Jibrin, shugabar babbar kotun jihar Bauchi mai lamba 11, ta yanke hukuncin ɗaurin shekaru 11 a gidan kaso ga wani Hedimasta a garin Burra da ke ƙaramar hukumar Ningi mai suna Jalaludeen Zakari bisa samunsa da laifin yin lalata da wata yarinya yar shekara 6.

Yarinyar ta kasance a makarantar don yin jarabawar shiga makarantar amma Zakari ya tsare ta tsawon sa’o’i bayan an rufe makarantar a hukumance.

Barista Dayabu Ayuba, lauya mai shigar da ƙara kuma lauyan jiha a ma’aikatar shari’a ta jihar Bauchi, wanda ya bayyana hakan yayin wata tattaunawa da manema labarai a ranar Talata, 2 ga watan Janairu, 2023, ya ce wanda ake tuhumar ya shigar da yatsarsa a cikin al’aurar yarinyar.

KU KUMA KARANTA: Shekara 3 bayan ya yi wa ‘yar shekara 4 fyaɗe, kotu ta yanke mishi hukunci

Ayuba ya ce a lokacin da ake shari’ar, shaidu uku ciki har da wanda aka yi wa lalata, sun ba da shaida a gaban kotun.

“Mai laifin ya buƙaci yarinyar da ta tsaya, ya sallami sauran ɗaliban bayan an tashi daga makaranta, ba tare da bayar da dalilin tsawaita zaman yarinyar ba. 

Yayin da aka bar ta a baya, hedimasta ya ya kai mata harin lalata, wanda ya yi daidai da fyaɗe a shari’ance,” inji shi.

Ayuba ya ce an yanke hukuncin ne a watan Yulin wannan shekara bayan Jalaludeen ya roƙi kotu da ta yi masa sassauci.

Continue Reading

Fyaɗe

Kotu a Kebbi ta ɗaure yaron da ya yi wa ƙananan yara biyu fyaɗe

Published

on

Wata babbar kotun majistare da ke zamanta a Birnin kebbi ta samu wani matashi ɗan shekara 16 Habibu Umar da laifin yin lalata da yara ƴan mata kuma aka yanke masa hukuncin ɗaurin shekaru uku a gidan gyaran hali.

Ɗan sanda mai gabatar da ƙara Insp.  Muntari Mati, a ranar Alhamis, 23 ga watan Nuwamba, 2023, a wata ƙara mai lamba BK/538C/223,  ya gabatar da Habibu Umar a gaban kotu bisa tuhuma guda ɗaya na cin zarafi ta lalata wanda ya saɓawa sashe na 263 na ƙundin laifuffukan Penal na jihar Kebbi.

Habibu ya amsa laifin da ake tuhumarsa da shi a gaban kotu, Alkalin Kotun Samaila Kakale Mungadi don haka ya yanke wa Habibu hukuncin ɗaurin shekaru uku a gidan yari tare da zaɓin biyan tarar naira dubu ɗari da hamsin (N150,000).

KU KUMA KARANTA: An kama yaro ɗan shekara 16 a Kebbi bayan ya yi wa ƙananan yara 2 fyaɗe

Zaku iya tuna cewa Neptune Hausa ta ruwaito cewa jami’an tsaron Masarautar Gwandu ne suka kama Habibu Umar wanda hakan ya sa aka ƙara ɗaukar mataki.

Bayan an yi masa tambayoyi na farko a Fadar Ubandoman Gwandu, daga baya aka miƙa shi ga hukumar Hisbah ta jihar Kebbi, bayan da aka yi zargin ya lalata wasu ƙananan ‘yan mata biyu masu shekaru biyar da shida a wani daji da ke tsakanin unguwar Badariya da Barikin Sojoji a Birnin kebbi a ranar 21 ga Nuwamba 2023.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like