Kotu ta gargaɗi jami’an tsaron farin kaya da lauyoyin Nnamdi Kanu kan yanke hukunci

Wata babbar kotun tarayya da ke Abuja, ta gargaɗi lauyoyin hukumar tsaro ta ta farin kaya da kuma shugaban haramtacciyar ƙungiyar masu fafutukar kafa ƙasar Biafra, IPOB, Nnamdi Kanu, kan yanke shari’a a rana mai zuwa.

Mai shari’a Binta Nyako ta yi wannan gargaɗin ne biyo bayan ci gaba da zaman da aka yi a ranar Larabar da ta gabata, sakamakon buƙatar baƙin da lauyan SSS, Idowu Awo, ya yi na neman a ba shi ƙarin lokaci domin amsa wata ƙara da lauyan Kanu, Cif Mike Ozekhome, SAN, ya shigar a kansa.

KU KUMA KARANTA: Kotun ɗaukaka ƙara za ta yi hukunci a kan sake zaɓen Ado Doguwa

Kanu, ta hanyar tawagar lauyoyin sa, ya kai ƙarar hukumar SSS da Darakta Janar ɗin ta a matsayin masu amsa na 1 da 2 a kan lamarin.

Mista Kanu, a cikin ƙarar mai lamba FHC/ABJ/CS/ 2341/2022, ya roƙi kotun da ta ba shi izinin neman umarnin mandamus don tilasta wa hukumar SSS ta ba shi damar shiga wurin likitansa ba tare da wata matsala ba, da dai sauransu.

A ranar 1 ga watan Fabrairu ne kotun ta ba Mista Kanu izinin neman umarnin mandamus da ya nema bayan wani ƙudiri na tsohon jam’iyyar da Ozekhome ya gabatar na yin tasiri.

Sai dai a ƙarar farko da hukumar SSS ta shigar, hukumar tsaron ta buƙaci kotun da ta yi watsi da ƙarar saboda rashin hurumin hukumta.

Ya ƙara da cewa akwai ci gaba da hukuncin da wata kotun ‘yar uwa da Mai shari’a Taiwo Taiwo ya yanke a ranar 3 ga watan Yuni, 2022 mai lamba: FHC/ABJ/CS/1585/2021 tsakanin Kanu da babban Darakta na SSS da wasu mutane biyu inda kotun ta yi hukunci mai tsanani. batun baiwa shugaban ƙungiyar IPOB damar ganawa da likitansa.

Ta ce ƙarar nan take ta yi kama da na farko kuma Mista Kanu ya shigar da kara kan hukuncin. Da aka ci gaba da sauraren ƙarar, Mista Ozekhome ya shaida wa kotun cewa ya mayar da martani ga sanarwar SSS na ƙin amincewa da matakin farko.

Bayan da Mista Awo ya nemi a ƙara wa’adin lokaci don gabatar da ayyukansu, Mista Ozekhome ya kuma yi addu’ar Allah ya ba su damar ƙara tabbatar da shaidarsu kamar yadda aka shigar kuma kotu ta ba su.

Sai dai Mista Awo, wanda ya ce ana ci gaba da ba shi takardar ƙara, ya ce zai buƙaci ƙarin lokaci don nazarin takardar ko an taɓo sabbin bayanai.

Ya ce takardar tana da sakin layi 60 amma tana cikin sakin layi 15. “Haka kuma ana tare da hukuncin daga jihar Abia a matsayin nuni.

“A cikin yanayin, za mu nemi gajeriyar rana,” in ji shi. Mista Ozekhome, ya ce a cikin takardar shaidar da hukumar tsaro ta shigar, sun yi zargin cewa Mista Kanu ya tsallake beli.

“Dole ne mu mayar da martani game da yanayin da ya bar Najeriya kuma kotun Abia da ke Umuahia ta tabbatar da waɗannan hujjoji,” in ji shi.

Babban Lauyan ya ce an tilasta musu yin ƙarin takardar ne ranar Talata saboda hukumar SSS ta yi musu hidima ranar Juma’a. Ya ce jami’an tsaron sun saba yi musu hidima da tsarin su a makare don jinkirin jin ƙarar.

Mai shari’a Nyako, yayin da ta ke yanke hukuncin ɗage shari’ar, ta ce ba za ta lamunci duk wani abu da ka iya jinkirta shari’ar ba kuma.

“Ba zan yarda a yanke wannan shari’ar ba a ranar da za a ɗage ci gaba da sauraren ƙarar.

“Dole ne a kawo ƙarshen musayar hanyoyin,” in ji ta.

Alƙalin kotun ya ɗage ci gaba da sauraren ƙarar har zuwa ranar 22 ga watan Mayu.


Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *