Connect with us

Labarai

Hukumar FCTA za ta rushe haramtattun gine-gine sama da 500 a Abuja

Published

on

A ranar Laraba ne hukumar babban birnin tarayya, Abuja (FCTA), ta bayyana shirin rusa gidaje da gine-gine na haramtattun gidaje kusan 500 a Dutsen-Garki, gundumar Apo, Abuja.

Mukhtar Galadima, Daraktan Sashen Kula da Ci gaban Ƙasa na FCTA ne ya bayyana hakan bayan wata ganawa da shugabannin al’umma a Abuja.

Mista Galadima, wanda ya samu wakilcin mataimakin darakta mai sa ido da tabbatar da tsaro, Hassan Ogbole, ya bayyana cewa duk gidaje da gine-ginen da aka samu ba bisa ƙa’ida ba ko kuma aka gina za a ruguje su.

Ya koka da yadda mutane ke samun kadarori da filaye daga ’yan ƙasar tare da bunƙasa filayen ba tare da amincewar FCTA ba.

“Wannan ba abin yarda bane ga Hukumar FCT,” in ji shi. Ya bayyana cewa taron da mutanen yankin ya yi daidai da ajandar kawo sauyi na hukumar FCTA na tuntuɓar ‘yan asalin ƙasar kafin gudanar da aikin rusau domin kada jama’a su yi mamaki.

KU KUMA KARANTA: Za mu rushe gine-ginen da aka yi su akan hanyoyin ruwa da filaye a Abuja – Adesola

Ya ƙara da cewa taron na da nufin tunkarar shugabannin al’ummar da abin ya shafa da sauran al’umma kan aikin rusasshen da aka yi niyya.

Mista Galadima ya ce sun amince da shugabannin al’umma da su fara yiwa gidaje da gine-ginen da ba ‘yan asalin ƙasar suka gina ba bisa ƙa’ida ba nan da makonni biyu.

Wannan, in ji shi, za a yi aikin rusau. Daraktan ya shawarci mazauna yankin da su guji tuntuɓar jama’ar yankin domin samun fili, sannan ya buƙaci duk mai sha’awar samun fili da ya je wurin hukumar da aka kafa domin gujewa asarar dukiya.

Ya kuma shawarci al’ummar yankin da su guji sayar da filaye da kadarori ga waɗanda ba ‘yan asalin ƙasar ba ko kuma faɗaɗa su ba tare da amincewar FCTA ba.

A nasa jawabin mataimakin daraktan sa ido da tabbatar da tsaro na hukumar kiyaye muhalli ta Abuja Kak Bello ya yi nuni da cewa baya ga kafa haramtattun gine-gine, mutane suna gina hanyoyin ruwa.

“Wannan ba shi da kyau ga muhalli. Gina filayen ambaliyar ruwa da zubar da shara a hanyoyin ruwa na taimaka wa matsalolin muhalli da ake fuskanta a wasu sassa na FCT.

“Na buƙaci mutane da su kasance masu bin doka da oda kuma su daina yin gini ba bisa ƙa’ida ba da kuma filayen ambaliya,” in ji shi.

A nasa ɓangaren, ɗaya daga cikin wakilan al’ummar yankin, Danjuma Fanus, ya yi alƙawarin bayar da cikakken haɗin kai ga shugabannin al’umma domin samun nasarar aikin.

Mista Fanus, duk da haka, ya yi ƙira ga FCTA da su kasance masu kula yayin gudanar da aikin don ka da wani daga cikin ‘yan asalin ya zama wanda aka azabtar.

“Za mu ba hukuma haɗin kai, amma kuma muna buƙatar haɗin kan ku,” in ji shi.

2 Comments

2 Comments

  1. Pingback: Jami’an birnin Abuja sun ruguza kasuwar dare | Neptune Prime Hausa

  2. Pingback: Wike ya ba da umarnin rusa gidajen kwana a ‘Kabusa junction’ | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like