Gwamnatin Yobe tana cigaba da daƙile cutar mashaƙo a jihar

5
380

Daga Ibraheem El-Tafseer

Gwamnatin jihar Yobe na ƙara zage damtse wajen daƙile yaɗuwar cutar mashaƙo (Diphtheria) a jihar. Babban mataimaki na musamman ga gwamnan kan harkokin kiwon lafiya Dakta Muhammad Lawan Gana ya bayyana hakan a yayin taron haɗin gwiwa na ɓangaren lafiya a jihar.

Dakta Lawan Gana ya ce, Diphtheria da ke addabar ƙasar a halin yanzu an rubuta shi a cikin jihar da ke da tarihin mafi girma a Nguru.

A cewarsa sauran gwamnatin da abin ya shafa sun haɗa da Gulani Bursari, Potiskum, Tarmuwa, Damaturu da Nangere.

Ya bayyana cewa, waɗanda suka kamu da cutar a halin yanzu suna cikin cibiyoyin keɓewar asibitocin ƙwararru na Potiskum da Damaturu, kuma 289 sun warke har an sallame su.

KU KUMA KARANTA: Gwamnatin Kano ta tabbatar da ɓullar cutar mashako a jihar

“Gwamnatin jihar Yobe da abokan hulɗar ta sun yi ta kai-kawo daban-daban wajen yaƙar ɓarkewar cutar, yayin da ɓangaren ke tsara hanyoyin da za a bi wajen kare kai, sarrafa da kuma kawo ƙarshen al’amura a jihar.

“Diphtheria’ yana shafar mafi yawan gidajen rigakafin sifiri kuma ma’aikatar lafiya ta jihar tana tantance waɗannan gidaje don yin rigakafin ‘yan ƙasa da shekaru biyu.

“Har ila yau, akwai samar da magungunan da ake buƙata da kuma DAT da za a yi amfani da su a jihar. Gwamnati na ƙara ƙarfafa horar da ma’aikatan asibiti don gudanar da al’amuran yadda ya kamata.

“Yayin da damina ta shiga, ana kuma fargabar kamuwa da cutar zazzaɓin cizon sauro na iya kawo cikas ga ɓarkewar cutar Diphtheria don haka akwai buƙatar wayar da kan al’umma kan ɓarkewar cutar, musamman yadda za a yi rigakafin su,” in ji mai taimaka wa Gwamna Buni kan harkokin kiwon lafiya.

Mai taimakawa gwamna Buni a fannin lafiya ya ƙara bayyana cewa, ana kuma buƙatar isassun haɗarurruka domin karɓar allurar rigakafi a tsakanin al’umma.

Ya yi nuni da cewa, shirin wayar da kan jama’a da haɗa kai da al’umma a ƙarƙashin ma’aikatar yaɗa labarai za ta fara aiwatar da shawarwari da faɗakarwa da wayar da kan al’umma da gangan domin daƙile, sarrafa da kuma kawar da waɗannan cututtuka da za a iya kaucewa.

5 COMMENTS

Leave a Reply