Gwamnatin Najeriya ta kwashe dukkan ‘yan kasarta da suka maƙale a birnin Khartoum na Sudan

Gwamnatin tarayyar Najeriya a ranar Juma’a ta ce ta yi nasarar kwashe dukkan ‘yan Najeriya da suka maƙale a birnin Khartoum na Sudan mai fama da rikici.

Dakta Sani Gwarzo, babban sakatare a ma’aikatar jin ƙai ta tarayya ne ya bayyana hakan a lokacin da ya karɓi kashin na biyu na mutane 130 da aka kwashe a filin jirgin saman Nnamdi Azikiwe da ke Abuja.

Mutanen da aka kora sun isa tashar Alhazai ta filin jirgin da misalin ƙarfe 3:10 na yamma agogon ƙasar a cikin jirgin TARCO Aircraft B373-300 daga Port Sudan.

“Ina mai farin cikin sanar da cewa, mun yi nasarar cire duk wanda ya buƙaci a cire shi daga Khartoum, babu wani abokin aikin ku a yau a Khartoum, duk sun koma.

KU KUMA KARANTA: Yunƙurin tsagaita wuta a Sudan ya ci tura, ana ta ruwan harsasai

“Ku ne rukunin farko da kuka tashi daga Khartoum kuka aika zuwa iyakar Masar, har yanzu muna da kaɗan daga cikinsu, yayin da wasu kuma tuni suka isa Najeriya.

“Ko da yake mafi yawansu za su zo nan da sa’o’i takwas ko fiye da haka, don haka a lokacin, da babu wani ɗan Najeriya da ya rage a kan iyakar Masar,” in ji Gwarzo.

Ya ce an taso da kaso na biyu na mutanen ne ta jirgin sama daga Port Sudan. “Amma mun yi isassun shirye-shirye domin a ɗauke kowa a cikin ‘yan kwanaki masu zuwa.

“Muna da kusan mutane 1,700 a can kuma mun yi isassun shirye-shirye na jirage don dawo da su gida. “Albishir shi ne cewa ba a rasa rai ba,” in ji shi.

Gwarzo ya ce, a cikin mutane 130 da aka kora 2 akwai maza yayin da sauran mata da ƙananan yara. Ya kuma tabbatar wa da jama’a cewa tawagar za ta ci gaba da baiwa mata da yara da kuma marasa lafiya a cikin su fifiko.

“Za mu ci gaba da ba da fifikon mayar da mata da yara har sai kowane ɗaya daga cikinsu ya fita,” in ji Gwarzo. Sai dai ya bayyana cewa tallafin Naira 100,000 da aka bai wa mutanen da aka kwashe tallafi ne na ceton rai ga mutanen da ke cikin mawuyacin hali.

“Wasunku sun gamu da matsaloli ko kuma ku duka, amma nan ba da jimawa ba za ku sake haɗuwa da iyalanku kuma za a kawo ƙarshen ruɗani.

“Saboda haka, muna maraba da ku gida, kuma muna fatan zaman lafiya zai dawo ba kawai a Sudan ba, har ma a duk faɗin Afirka da ma duniya baki ɗaya.”

Shi ma da yake jawabi, Mustapha Ahmed, Darakta Janar na Hukumar Ba da Agajin Gaggawa ta NEMA, ya ce an kwashe duk ‘yan Najeriya da ke buƙatar kwashe su zuwa Port Sudan da Masar suna jiran a kai su Najeriya.

“Muna da mutane kusan 800 da aka kwashe a ɓangaren Masar, waɗanda za su nufi Aswan, saboda tuni mun samu jirgi a ƙasa.

“Muna da jirgin Max Air mai ɗaukar fasinjoji 560 da Azman Air mai ɗaukar fasinjoji 400, mun kuma kunna Air Peace kuma muna jiran ra’ayoyinsu a yau.

“Air Peace zai yi jigilar jirage biyu daga Port Sudan, yayin da Taco Airline zai ci gaba da jirage huɗu kamar yadda suka yi mana alƙawari a yau.

“Matsalar da muka samu ita ce batutuwan diflomasiyya da aka daidaita, a halin yanzu, dukkansu suna cikin ƙoshin lafiya a Port Sudan da kuma ɓangaren Masar,” in ji shi.

Da take ƙarin haske, darakta mai kula da kula da bakin haure, Catherine Udoifa, hukumar kula da ‘yan gudun hijira ta ƙasa, ta ce hukumar za ta kuma bayar da tallafin jin ƙai da zamantakewa ga waɗanda suka dawo.

“Mun fara bayyana sunayen ɗaliban a cikin su, za mu yi wasu shawarwari tare da tuntuɓar ma’aikatar ilimi don nemo musu gurbin karatu a makarantun da ya dace.

“Muna da ƙungiyar da za ta ba da goyon baya na zamantakewar al’umma ga dukkan ɗalibai tare da bin su don tabbatar da cewa an daidaita su da kyau kuma za su iya barin rayuwa ta al’ada,” in ji shi.

Ɗaya daga cikin waɗanda suka dawo, Sumaiya Yusuf, ɗalibai a jami’ar ƙasa da ƙasa ta Sudan, ta yabawa gwamnatin tarayya da duk hukumomin da abin ya shafa domin samun nasarar dawowar su.

“Tafiyar gaba ɗaya ta ɗauke mu mako guda, zuwa wuraren da ake ɗaukar mutane, muna jiran motocin bas, muna zaune a rana, mun gaji sosai.

“Duk da haka, ba mu ji daɗin tsarin sadarwa na ofishin jakadancin Najeriya a Sudan a wani lokaci ba, saboda, mun maƙale a kan hanyar zuwa Port Sudan na tsawon sa’o’i 24, amma na yi farin cikin dawowa gida,” in ji ta.


Comments

3 responses to “Gwamnatin Najeriya ta kwashe dukkan ‘yan kasarta da suka maƙale a birnin Khartoum na Sudan”

  1. […] KU KUMA KARANTA: Gwamnatin Najeriya ta kwashe dukkan ‘yan kasarta da suka maƙale a birnin Khartoum na Sudan […]

  2. […] KU KUMA KARANTA: Gwamnatin Najeriya ta kwashe dukkan ‘yan kasarta da suka maƙale a birnin Khartoum na Sudan […]

  3. […] KU KUMA KARANTA: Gwamnatin Najeriya ta kwashe dukkan ‘yan kasarta da suka maƙale a birnin Khartoum na Sudan […]

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *