Gwamnatin Najeriya ta bayyana kashe dala miliyan 1.2 wajen ɗaukar motocin bas don kwashe ‘yan ƙasar daga Sudan

1
608

Gwamnatin tarayya ta bayyana cewa an kashe dala miliyan 1.2 da ake zargin an kashe wajen ɗaukar motocin bas don kwashe ɗaliban Najeriya a Sudan saboda tsananin buƙatar yanayin yaƙi.

Hakan na ƙunshe ne a cikin wata sanarwa mai ɗauke da sa hannun mai magana da yawun ma’aikatar jin ƙai, Rhoda Iliya.

Haka kuma jami’an ma’aikatar harkokin wajen ƙasar Ambasada Janet Olisa da Dr Sani Gwarzo na ma’aikatar jin ƙai a Abuja ne suka sanya wa hannu a ranar Asabar.

“Kukan da aka yi kan kuɗi dala miliyan 1.2 da aka yi na bas-bas da aka yi hayar aikin, ba a yi ƙira ba. “An tattauna adadin da ake magana a kai a cikin yanayin yaƙi da kuma inda ake samun buƙatun bas iri ɗaya da wasu ƙasashe ke ƙoƙarin kwashe ‘yan ƙasarsu.

KU KUMA KARANTA: Mun yi ta jiran motar bas na tsawon sa’o’i bakwai – Ɗaliban Najeriya da ke Sudan

“Ana shawartar jama’a da su sassauta bayanan da ba a tantance ba da ake yaɗawa a kafafen sada zumunta na zamani domin wasun su ko dai jahilci ne ko kuma ɓarna,” inji ta.

Sanarwar ta kuma buƙaci haɗin kai da fahimtar dukkan ‘yan Najeriya a ƙoƙarin da ake yi na ganin an dawo da dukkan ‘yan Najeriya da suka maƙale a Sudan gida lafiya.

“Kashi na farko na motocin bas 13 ɗauke da mutane ɗari shida da talatin da bakwai (637) sun isa kan iyakokin da aka gano a Aswan, Masar.

“Waɗanda aka kwaso suna fuskantar takardun da suka dace kafin a shigar da su cikin ƙasar Masar domin kwashe su zuwa Najeriya nan da sa’o’i masu zuwa da kamfanin jirgin saman Najeriya Air Force da Air Peace, waɗanda suka kasance a shirye suke domin gudanar da ayyukan.

“Duk da haka, motsi na rukuni na biyu na bas 29 zai fara ne a ranar 29 ga Afrilu kuma an shawarci waɗanda aka kwashe su kasance a wuraren da aka keɓe da kaya guda ɗaya.”

Ta shawarci ɗaliban Najeriya da ke jiran ficewa daga Khartoum da su ba jami’an ofishin jakadancin haɗin gwiwa don samun cikakkun bayanai yayin da suke shiga bas ɗin zuwa wuraren da aka keɓ7e.

“Wannan zai taimaka sosai wajen hanzarta aiwatar da aikin da kuma guje wa jinkirin da ba dole ba tare da takardun shaida da izini yayin isa Aswan, Masar.”

Gwamnatin ƙasar ta bayyana ƙudirinta na samun nasarar kwashe dukkan ‘yan Najeriya da suka maƙale a Sudan kafin cikar yarjejeniyar tsagaita buɗe wuta na sa’o’i 72.

“Muna so mu yi amfani da wannan dama don miƙa godiyarmu ga ƙasashen abokantaka da suka taimaka ta wata hanya ko kuma wata hanya ta kawo taimako ga ‘yan Najeriya da suka tsere daga yaƙin Sudan.

Sanarwar ta ƙara da cewa, “Musamman, Najeriya ta amince da ƙasar Saudiyya kan yadda ta taimaka wajen kwaso ‘yan Najeriya takwas daga Sudan zuwa ƙasarta, inda za a dawo da su Najeriya ta jirgin sama.”

1 COMMENT

Leave a Reply