Gwamnatin Kano ta fusata kan ƙarin kuɗin rajistar ɗalibai na BUK

0
294

Gwamnatin jihar Kano ta koka kan ƙarin kuɗin rijistar ɗaliban da hukumomin jami’ar Bayero Kano, (BUK) suka yi ba zato ba tsammani.

Hakan na ƙunshe ne a cikin wata sanarwa da babban jami’in yaɗa labarai na ma’aikatar ilimi ta jihar Kano, Sunusi Na’Isa ya fitar a ranar Juma’a.

Mista Na’Isa ya mayar da martani ga kwamishinan ilimi mai zurfi na jihar, Dakta Yusuf Ƙofar Mata, yana bayyana faruwar lamarin a matsayin abin ban tsoro yayin ziyarar ban girma da ya kai wa mataimakin shugaban jami’ar, Farfesa Sagir Abbas a ofishinsa.

A cewar sanarwar, Kwamishinan ya bayyana cewa, maƙasudin ziyarar ta sa ita ce ƙarfafa danƙon zumunci tsakanin gwamnati da BUK, da kuma tattaunawa kan ƙarin kuɗaɗen rajistar ba zato ba tsammani.

KU KUMA KARANTA: Jami’ar jihar Taraba ta rage kuɗin makaranta da kashi 50

“Mun zo nan ne domin haɗa kai da mahukuntan Jami’ar Bayero ta Kano, domin duba matakan da za a ɗauka domin gyara lamarin, saboda yawancin ɗaliban ba sa iya biyan kuɗi.

“Gwamna Abba Yusuf ya umarce ni da in yi maku kusanci, mu tattauna tare da nemo masa mafita mai ɗorewa domin ci gaban ilimi da ci gaban ilimi a jihar,” in ji kwamishinan.

Malam Ƙofar Mata ya bayyana cewa tuni gwamnati ta shirya ɗaukar nauyin ’yan asalin Kano 101 domin samun digiri na biyu a jami’o’in gida da waje.

Ya ce gwamnatin jihar za ta kuma bai wa matan aure guraben ƙaro karatu domin su samu damar yin karatun digiri.

Kwamishinan ya ƙara da cewa, don ƙara ƙaimi ga ƙoƙarin gwamnati mai ci a fannin ilimi, BUK na da abubuwa da yawa da za ta bayar don taimakawa wajen cimma manufofin gwamnati.

Ya kuma yi ƙira ga mataimakin shugaban ƙasa da ya duba yiwuwar rage kuɗin rijistar domin ɗalibai marasa galihu.

Da yake mayar da martani, mataimakin shugaban hukumar ya yi maraba da kwamishinan tare da taya shi murnar naɗin da aka yi masa, wanda ya bayyana a matsayin wanda ya cancanta.

Ya bayyana fatan cewa ziyarar za ta ƙara tabbatar da daɗewar dangantakar da ke tsakanin gwamnatin jihar da jami’ar.

“Muna kashe sama da naira miliyan 100 a kowane wata don daidaita kuɗaɗen kayan aiki, baya ga sauran manyan kashe kuɗi, BUK na karɓar kuɗin ne kawai don ayyukan da ake yi wa ɗalibai, ba kuɗin karatu ba kamar yadda ake iƙirari a wasu sassan,” in ji mataimakin shugaban jami’ar.

Ya kuma bayyana cewa jami’ar tana karɓar kuɗaɗe kaɗan idan aka kwatanta da sauran jami’o’in kamar Jami’ar Maiduguri, Jami’ar Legas, Jami’ar Tarayya, Dutse da Jami’ar Jihar Kaduna.

Mataimakin shugaban jami’ar ya yabawa Gwamna Abba Yusuf bisa hangen nesa da kuma damuwarsa kan ci gaban ilimi a jihar Kano.

Leave a Reply