Garin semobita ba ya ɗauke da roba a cikinsa – NAFDAC

0
487

Hukumar kula da ingancin abinci da magunguna ta ƙasa (NAFDAC), ta ce binciken da ta gudanar a kimiyance na Semobita, bai bayyana wani abu na roba ba a ciki.

Wata sanarwa mai ɗauke da sa hannun babban daraktan hukumar, Mojisola Adeyeye, kuma aka rabawa manema labarai a Abuja ranar Litinin ta bayyana matsayin.

Adeyeye ta ce binciken da hukumar NAFDAC ta yi bayan tallace-tallace ya samo asali ne sakamakon iƙirarin da wata mata ta yi a wani faifan bidiyo a dandalin sada zumunta cewa tana wanke Semovita sai ta samu roba.

A cewar shugabar, matar ta yi iƙirarin cewa ragowar da ta samu bayan tace abubuwan Semobita robobi ne.

KU KUMA KARANTA: Ana samun taliyar Indomi a Najeriya wadda ba ta ɗauke da sinadaran kariya daga cutar kansa – NAFDAC

Misis Adeyeye ta ƙara da cewa binciken bayan tallace-tallacen ya kuma biyo bayan wani faifan bidiyo da aka yaɗa a shekarar 2020 wanda ke nuna irin wannan yanayi a wata al’umma a ƙasar.

Adeyeye ta ce lokacin da ta karɓi duk ƙorafi daga ɓangarori daban-daban, ta ba da umarnin gudanar da bincike na gaggawa bayan tallace-tallace ta amfani da nau’ikan Semobita daban-daban.

A cewarta, hukumar ta binciki wannan iƙirari ta hanyar yin gwajin nazari da ya dace a ɗakunan gwaje-gwajenta da ƙasashen duniya suka amince da su.

Ta ce sakamakon da aka samu ya nuna cewa babu wata robobi ko wani abu mai cutarwa a cikin Golden Penny Semovita, kuma yana ɗauke da abubuwan da ake sa ran da kuma Vitamin A da ake buƙata.

“Saboda haka NAFDAC na son sanar da jama’a cewa iƙirarin da aka yi a cikin faifan bidiyo na kafafen sada zumunta yaudara ne.

“Golden Penny Semovita da ake zargin wata alama ce ta Semolina, sanannen gari da aka yi da alkama kuma ana ci a sassa da dama na duniya.

“Semolina ya ƙunshi galibi ruwa, carbohydrates da kusan kashi 13 cikin ɗari na sunadaran gina jiki.

“Gluten ya ƙunshi nau’o’i biyu na sunadaran – glutenin da gliadin, wanda bayan ruwa yana haɗuwa don samar da gluten, sunadaran da ke ba da darajar abinci mai gina jiki kuma yana ba da wasu halayen samfurin.

“Glutenin yawanci yana ba da burodi ko da yake ikon tashi yayin yin burodi yayin da gliadin ya ba shi kaddarorin viscous da na roba (viscoelastic), ko kuma kawai ya sa ya zama mai ƙarfi da na roba.

“Wannan dukiya ta ƙarshe ita ce siffar rubbery / plastic kamar yadda aka nuna a cikin bidiyon da aka ce, Semobita ba shi da abun ciki na roba a ciki,” in ji ta.

Ta ce abubuwan da ke cikin su kawai suna nuna kadarorin danƙo da na roba, kuma kayan kamar roba da aka lura a cikin bidiyon bayan wanke-wanke da ruwa da yawa shi ne alkama da aka samu bayan sunadaran gina jiki sun gauraya da ruwa.

Ta ce Golden Penny Semovita kamfanin Flour Mills of Nigeria Plc ne ke ƙera shi, wani kamfani ne mai rijista wanda hukumar NAFDAC ta ba da izinin yin tallace-tallace don ƙera kayan da kuma siyarwa a Najeriya.

A cewarta, hukumar ta NAFDAC ta tabbatar da gudanar da ayyukan kamfanin bayan cika ia’idojin Kyakkyawar Manufacturing Practice, GMP da kuma ƙa’idojin masana’antu na Nijeriya (NIS).

Ta ce, NAFDAC na son tabbatar wa da jama’a cewa Golden Penny Semovita da kuma duk sauran kayayyakin Semolina da hukumar ta yi wa rajista ba su da kariya ga ɗan Adam bayan da hukumar ta amince da su.

Ta ce, samfurin da aka amince da shi duk ya bi diddigin tsarin tsarin kimiyya na hukumar, kuma babu wani dalili na fargabar masu amfani da su saboda ana ƙera irin waɗannan samfuran da aka amince da su daidai da GMP.

Misis Adeyeye ta ce kayayyakin sun kuma bi ƙa’idojin masana’antu na Najeriya, wanda hukumar NAFDAC ke ci gaba da sanya ido a kai.

Don haka ta roƙi jama’a da su kasance masu hankali wajen amfani da kafafen sada zumunta don magance duk wani zato da suke da shi kan kayayyakin da aka kayyade.

Ta bayyana cewa kafafen sada zumunta na da ɗabi’ar haifar da tsoro da firgici, inda ta buƙaci jama’a da su tuntuɓi ofishin NAFDAC mafi kusa idan sun ga irin wannan lamari.

Misis Adeyeye ta buƙaci jama’a da su tuntuɓi NAFDAC, ta hanyoyin yanar gizo a reforms@nafdac.gov.ng ko Kira: 0800-1-NAFDAC (0800-1-623322) don amsa gaggawar.

Leave a Reply