Connect with us

Labarai

Binani ta janye ƙarar da ta shigar da INEC

Published

on

A ranar Laraba ne ‘yar takarar jam’iyyar APC a zaɓen gwamnan jihar Adamawa, Aisha Ɗahiru-Ahmed, wacce aka fi sani da “Binani,” ta janye ƙarar da ta shigar a gaban hukumar zaɓe mai zaman kanta ta ƙasa INEC.

‘Yar takarar APC ta yi addu’a ga kotu da ta sake duba hukuncin da INEC ta yanke na sauya shelarta na farko a matsayin wanda ya lashe zaɓen da Kwamishinan Zaɓe na jihar, REC, Hudu Yunusa-Ari ya yi.

Lauyan Misis Binani, Mohammed Sheriff, da ya ci gaba da sauraren ƙarar, ya shaida wa mai shari’a Inyang Ekwo na wata babbar kotun tarayya da ke Abuja cewa an bayar da sanarwar dakatar da hakan inda ya buƙaci kotun ta yi watsi da ƙarar.

KU KUMA KARANTA: Ta maka INEC da PDP a kotu kan zargin ayyana ta a matsayin zaɓaɓɓiyar gwamnan Adamawa – Binani

Mai shari’a Ekwo ya tunatar da Sheriff cewa an bayar da umarnin a ranar da aka ɗage zaman na ƙarshe inda aka umurce shi da ya yi magana a kotu kan ko kotu na da hurumin sauraren ƙarar ko a’a. Lauyan wanda ya shaida wa kotun cewa batutuwa da dama sun taso tsakanin ranar da aka ɗage shari’ar zuwa yau, ya roƙi a ba su umarnin soke ƙarar.

Sai dai alƙalin kotun ya ce tunda Sheriff ya gaza bin umarnin kotu, abin da ya dace ya yi shi ne ya yi watsi da batun. “Na ba da umarnin yin watsi da wannan ƙarar,” in ji Justice Ekwo.

NAN ta ruwaito cewa alƙalin kotun, a ranar 18 ga watan Afrilu, ya ƙi sauraron ƙarar da Binani ta shigar da tsohon ɓangaren. Ekwo, a maimakon haka, ya umarci lauyan ɗan takarar na APC da ya yi magana a kan batun shari’a kafin ya saurari gamsassun ƙudurin.

Alƙalin ya ce duk da cewa a shirye yake ya saurari Sheriff, amma sai lauyan ya yi magana a kan batun shari’a kafin ya ci gaba. Ya ce za a ɗauki takardar ne tare da batun shari’a a ranar da za a ɗage ci gaba da sauraren ƙarar har zuwa ranar 26 ga Afrilu don sauraron ƙarar.

Amma a ranar 19 ga Afrilu, alƙalan zaɓen sun ayyana jam’iyyar Peoples Democratic Party, ɗan takarar PDP da Gwamna Ahmadu Fintiri a matsayin wanda ya lashe zaɓen gwamna da aka gudanar a jihar.

Misis Binani da APC, a cikin ƙudirin tsohon jam’iyyar mai lamba: FHC/ABJ/CS/510/2023, sun kai ƙarar INEC, PDP, da ɗan takararta, Gwamna Fintiri a matsayin masu amsa na 1, 2, da na 3.

Misis Binani, ta bakin lauyanta, Hussaini Zakariyau, SAN, ta buƙaci a sake duba hukuncin da hukumar zaɓe ta INEC ta yanke a ranar 16 ga watan Afrilu dangane da ayyana ta a matsayin wanda ya lashe zaɓen gwamna da aka gudanar a ranar 18 ga watan Maris da kuma ƙarin zaɓen da aka gudanar a ranar 15 ga watan Afrilu.

Ta kuma nemi a ba ta umarnin haramtawa INEC da jami’anta ɗaukar wani mataki na gaba wajen bayyana wanda ya lashe zaɓen har sai an kammala tantance buƙatar ta na neman shari’a.

An kawo aikace-aikacen a ƙarƙashin Dokokin 34 na 1a, Order 3(1) & 3(2) a, b, c, Order 6 na Babban Kotun Tarayya (Dokokin Tsarin Mulki), 2019, da Sashe na 251 (1)q & r na Kundin Tsarin Mulki na 1999, da kuma Sashe na 149 & 152 na Dokar Zaɓe, 2022.

Da yake bayar da dalilin amincewa da ƙudirin, Binani ya bayyana cewa bayan kammala tattara sakamakon zaɓe, INEC ta bayyana ta a matsayin wadda ta lashe zaɓe amma jam’iyyar PDP da ɗan takararta, Gwamna Fintiri suka fafata rikici tare da tayar da hankulan jama’a wanda ya kai ga duka da kuma sarrafa ma’aikatan INEC.

Wannan rikicin, inji ta, ya sa INEC ta soke sanarwar farko da ba ta da hurumin yi domin kotun sauraren ƙararrakin zaɓe ce kaɗai ke da irin wannan iko. Da soke sanarwar ta, Misis Binani ta ce INEC ta ƙwace ikon kotun sauraron ƙararrakin zaɓe wadda ita ce kotu ɗaya tilo da ke da hurumin bayyana gudanar da zaɓe.

A cikin aikace-aikacen, ta yi watsi da cewa an sake nazarin shari’a don baiwa kotun ƙoli damar bincikar ayyuka da hukunce-hukuncen kotunan ƙananan hukumomi da kuma ɓangaren majalisa da gudanarwa na gwamnati ciki har da hukumomi da jami’an gwamnati.

Mai neman ya ƙara da cewa hukumar INEC a matsayinta na hukumar gwamnati, za ta iya tantance ayyukanta da bayananta da kuma hukunce-hukuncen da kotu ta yanke, kuma kotu ce kaɗai za ta iya soke abin da wani jami’in INEC ya yi ba wai ita kanta INEC ba.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Labarai

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Published

on

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Afirka ta Yamma mai rarrabuwan kai ta gudanar da tarukan ƙolin shugabannin ƙasa guda biyu a ƙasashe daban-daban biyu a ƙarshen makon, inda aka gudanar da taro farko ranar Asabar a Nijar tsakanin shugabannin mulkin soja na yankin Sahel.
A gefe guda kuma za a gudanar da wani taron ƙoli ranar Lahadi a Najeriya inda shugabannin sauran ƙasashe mambobin ƙungiyar tattalin arziƙin yankin ta ECOWAS za su hallara.

Taron ƙolin da ake yi yau Asabar a Yamai babban birnin Jamhuriyar Nijar, zai kasance karo na farko tsakanin shugabannin sojojin sabuwar ƙungiyar haɗin kan yankin Sahel wato Alliance of Sahel States ko kuma AES.

Mali, Burkina Faso da Nijar su ne suka kafa yarjejeniyar kare juna a watan Satumba, waɗanda suka bar babbar ƙungiyar ECOWAS a cikin watan Janairu.

Ficewar su daga ECOWAS, wani ɓangaren ya samo asali ne daga zargin da suke yi cewa Paris tana yiwa ƙungiyar katsalandan kana ba ta ba da taimakon da ya kamata a yaƙi da masu iƙirarin yaƙin jihadi.

Ficewar ta sa ƙasashen uku sun janye kansu daga Faransa da ta yi musu mulkin mallaka, suka kori sojojin Faransa masu yaƙi da masu iƙirarin jihadin kana suka juya zuwa ga ƙasashen da suke ƙira da aminan gaskiya, da suka haɗa da Rasha da Turkiya da kuma Iran.

KU KUMA KARANTA:Shugabannin Nijar, Mali da Burkina Faso sun kafa ƙungiyar haɗaka

Idan aka yi la’akari da munanan tashe-tashen hankula na ‘yan jihadi da ƙasashen uku ke fuskanta, “yaƙin da ta’addanci” da “ƙarfafa haɗin gwiwa” za su kasance kan ajandar taron ƙolin na yau Asabar, a cewar fadar shugaban ƙasar Burkina Faso.

Taron ƙolin da za a gudanar ranar Lahadi a Abuja zai ba shugabanni a ƙasashen ECOWAS damar tattaunawa a kan irin alaƙa da za su ƙulla da ƙungiyar ta AES.

Bayan wasu tarurrukan da suke yi tsakanin ƙasashe biyu, shugabannin uku na yankin Sahel sun yi taro a karon farko tun bayan da suka hau karagar mulki ta hanyar juyin mulki tsakanin shekarar 2020 zuwa 2023.

Continue Reading

Labarai

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

Published

on

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

 

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi gargaɗin cewar ‘yan Najeriya miliyan 82, kimanin kashi 64 na ‘yan ƙasar ka iya fuskantar matsalar yunwa nan da shekarar 2030.

Haka kuma MƊD ta yi ƙira da gwamnatin ƙasar ta magance matsalar sauyin yanayi da matsalar ƙwari da sauran abubuwan da yi wa harkar noma barazana.

Jaridun Najeriya sun ambato jami’in Majalisar Ɗinkin Duniyar, Taofiq Braimoh – wanda ya wakilci kodinetan ayyukan jin ƙai na hukumar abinci da ayyukan noma na majalisar na bayyana haka lokacin da yake jawabi kan matsalolin ƙarancin abinci a taron ƙaddamar da shirin bunƙasa ayyukan noma na ‘CropWatch’ a birnin Abuja.

KU KUMA KARANTA:Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi maraba da sakin yara 21 da aka yi garkuwa da su

Mista Braimoh ya ce akwai buƙatar gwamnatin Najeriya ta ɗauki matakan da suka dace cikin gaggawa don magance matsalar.

“Gwamnatin Najeriya tare da haɗin gwiwa masu ruwa da tsaki, sun gudanar da bincike na shekara-shekara da suka saba gudanarwa kan abinci. Sakamakon binciken ya tayar da hankali, kimanin mutum miliyan 82 ne za su fuskanci yunwa nan da 2030,” kamar yadda Jaridun ƙasar suka ambato Braimoh na bayyanawa.

Ya ci gaba da cewa matsalar rashin abinci da ƙasar ke fama da shi, baya rasa nasaba da matsalar sauyin yanayi da duniya ke fama da ita, da matsalar ƙwari da wasu abubuwa da ke yi wa harkar noma barazana a ƙasar.

Hasashen na Majalisar Ɗinkin Duniyar na zuwa ne a daidai lokacin da ƙasar ke fama da matsalar tsadar abinci, lamarin da ya tilasta wa gidaje da dama haƙura da sayen abincin da suka saba ci.

A cikin rahotonta baya-bayan nan, hukumar ƙididdigar ƙasar ta ce farashin abinci a ƙasar ya ƙaru zuwa kashi 40.66 a watan Mayu, matakin da aka jima ba a ga irinsa ba.

Continue Reading

Labarai

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Published

on

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Daga Idris Umar, Zariya

Gwamnatin tarayyar Najeriya ta ce za ta maka jaridar Daily Trust a kotu, tare da shigar da ƙorafi game da ita, a gaban ƙungiyar masu gidajen jarida ta Najeriya saboda abin da ta ƙira ”yaɗa kalaman neman tayar da rikici da karya aikin jarida”

Ministan yaɗa labaran Najeriya, Mohammed Idris ya ce gwamnatin tana sane da yadda a cikin ‘yan watannin baya, jaridar Daily Trust ke yaɗa labaran da ke neman gogawa gwamnatin kashin kaji.

Da ya ke magana a wajen wani taron manema labarai a ranar Asabar, ministan yaɗa labaran ya kafa hujja da labaran da jaridar Daily Trust ta wallafa a game juyin mulkin Nijar, da wanda ya ce jaridar ta rubuta a kan shirin sauya sunan titin Murtala Muhammad da ke Abuja zuwa Wole Soyinka da kuma na baya bayan nan a game da sanya hannu a kan yarjejeniyar da ta shafi amincewa da auren jinsi.

KU KUMA KARANTA: Alaƙar soyayya tsakanin jinsi ɗaya ta haramta a Iraƙi

Ya yi bayanin cewa a dukkan labaran, gwamnatin ta gano yadda jaridar ta bayar da rahoto ba tare da gabatar da hujja ko shaidun zargin da ta yi ba, lamarin da kuma gwamnatin ke kallo a matsayin wani yunƙuri na wallafa ƙarya domin tunzura jama’a.

Ya ce: ‘’Ba mu taɓa tunanin Daily Trust da mutanen da ke da ita za su kai wannan mataki ba wajen neman tayar da rikici a ƙasar nan, ta hanyar zargin cewa gwamnati ta sanya hannu a kan yarjejeniyar tallata auren jinsi. Wannan tsabar zalunci ne saboda babu wannan tanadi a cikin yarjejeniyar.’’

Ministan ya koka da yadda wannan labarin ya janyo huɗuba mai zafi daga wasu malaman addini da kuma jefa jama’a cikin halin ɗarɗar, wanda kuma ya ce jaridar ce ta janyo.

KU KUMA KARANTA: Malaman addini a Malawi sun yi zanga-zangar nuna rashin amincewa da auren jinsi

Saboda haka, ministan ya ce ‘’Gwamnatin tarayya za ta bi duk hanyoyin da doka ta amince da su, domin neman haƙƙi a kotu.’’

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like